Cho em hỏi cách tiên rãnh trong Mastercam

• Thread starter tientruong
  • Ngày mở chủ đề
T

tientruong

Author
các anh cho em hỏi khi em tiện rãnh trong MC 8 thì khi tiện thô sao dao sau khi tiện được rãnh rồi lại tiện tiếp tục tiện tiếp em ko biết cách cho ngừng dao lại vì chỉ cần tiện 1 lần sau đó tiện tinh là được nhưng dao tiện cứ tiện liên tục em ko cho ngừng được mong các anh help với ạ em xin cám ơn

L

Liễu Ngân Đình

Author
Re: cho em hỏi cách tiên rãnh trong MC ........

MC8 là Master CAM 8 phải ko nhỉ? ???
Muốn máy ngừng thì máy phải có chức năng ngừng chứ, mà muốn thế thì chỉ có cách là đắp thêm ĐÔ LA cho máy thôi.

T

tientruong

Author

Hơ em hỏi thật sự mà anh chả lơi kiểu thế thì chán nhỉ .........có $ thì đi học làm gì cho mệt ...

D

dondoan

Author

Ý nói là bạn cho chạy thử trong phần Operations-->Verify chứ gì...? Bạn nói từng bước là bạn làm thế nào...?Nhớ vào coi trong parameters phía dưới Toolpaths group -->contour parameters ,trong phần check box Multi passes có vấn đề gì không...? Post thử program ra đọc coi nó có lỗi gì .?
Nếu hỏi gắn gọn mà không nói rõ thì cũng khó biết chuyện gì,vì trường hợp này tôi chưa gặp.
Có 1 điều nữa là nếu máy PC không đủ mạnh mà chạy Verify thì chậm lắm thậm chí có thể bị trục trặc đấy,nếu muốn lẹ thì chỉ nên dùng backplot ,bên trái màn hình có chữ step (chạy từng bước mỗi khi nhấp chuột vào chữ step,còn run thì chạy một lượt.

T

tientruong

Author

Dạ em cám ơn anh .....em không hiểu là khi em đã tiện thô và tiện tinh bề mặt hết rồi ....sang bước tiện rãnh

có :
heigh : 7.5
Weight : 20

em đã đặt cấu hình cho tiện rãnh thô rồi nhưng sau khi đã tiện được " heigh : 7.5 " rồi thì dao không ngừng
Weight : 20

lại vẫn tiếp tục tiện như bước đầu tiên ...........quá mất kích thước rãnh ban đầu khi thiết kế ....lêm em muốn hỏi anh cách tiện rãnh 1 lần để sau khi bước tiện rãnh thô thì chuyển sang bước tiện rãnh tinh ạ em xin cám ơn

D

dondoan

Author

Tện rãnh MC =Mill
tiện rãnh chiều ngang bao nhiêu ?Chiều dài bao nhiêu..?Ví dụ chiều ngang là 10mm thì có 2 cách.Một là vẽ 1 đường thẳng ở giữa rãnh(bằng mầu khác) rồi bấm toolpaths,contour ,single rồi bấm vào đường thẳng ở giữa vừa tạo ,bấm done chọn dao nhỏ 8mm ,bấm contour parameters ,compensasion type: bấm xuống chọn Off , depth -7.00(mm),Z stock to leave .100(mm)
z stock to leave = chừa lại dưới đáy(x,y stock to leave=chừa lại bên hông),bấm OK,nhớ tắt phần tắt phần multi passes và depth cuts.

cách thứ 2 là :không cần vẽ đường thẳng ,bấm toolpaths,contour ,single rồi bấm vào đường thẳng ,chọn đại một đường thẳng,nhớ một điều là máy CNC cắt thường chỉ dùng G41 nghĩa là cắt leo (Clamb cut),vì nhiều lý do sẽ dải thích sau,trừ trường hợp đặc biệt mới dùng G42. G41 dao luôn nằm bên trái,vậy nếu lựa đường thẳng nằm ngang phía trên thì bấm vào phía cuối bên phải,đường ngang phía dưới thì bấm bên trái.chọn xong bấm done chọn dao nhỏ 8mm ,bấm contour parameters ,compensasion type: bấm xuống chọn Wear , depth -7.00(mm),z stock to leave .100X,y stock to leave .900(mm) OK.
Nếu rãnh quá sâu thì dùng depths cuts,cắt rãnh thì độ sâu mỗi nhát cắt tối đa chỉ khoảng 1/2 đến 3/4 đường kính của dao thôi.Nếu đường rãnh dài thì có thể chọn cách thứ nhất dùng contour type Ram ,ram motion plunge ,nhớ vẽ đường mỗi đầu dài thêm hơn 120% -->150% đường kính dao cắt là chỗ dao đi xuống plunge.
Đó là tiện thô (rough cut ) .

Còn phần tinh (Finish) thì phải bấm chọn hai đường single , và chọn ngược chiều nhau.Tương tự như cách thứ 2 ...... ,bấm contour parameters ,compensasion type: bấm xuống chọn Wear , depth -7.00(mm),z stock to leave 0.00X,y stock to leave 0.00(mm) OK.

T

tientruong

Author

Anh ơi em đã thực hành MC9 rồi nhưng còn vướng mắc chỗ tiện rãnh và khoan .........em mong anh help em phần này với ạ vì em ko hiểu lắm đoc sách chỉ thực hành được phần tiện thô và tiện tinh còn tiện rãnh và khoan lỗ em chưa làm được

em post file này mong anh chỉ rõ hộ em cách tiện rãnh và khoan lỗ ạ em xin cám ơn anh

http://www.cadviet.com/upfiles/truong1.dwg

D

dondoan

Author

Cách tiện rãnh 45 độ máy lathe MasterCam:
*=Chỉ mũi tên nhấn chuột nút trái

*toolpaths
*groove
nổi lên hình gồm có bên trái groove definition 1,2,3 lines và chain ,phải posítion slection:eek: manual,O window Chọn manual sau đó chọn chain *OK
*CHAIN lần nữa có 3 đường chọn đường vô,và chọn đường ra đừng đụng đường dưới đáy. *DONE.
nổi lên cái hình các loại Tools,tìm cái tools 45 độ. chọn nó.(không thì phải tự tạo )
chỉ chuột lên đó nhấp nút bên trái chuột. sẽ nổi lên một tệp 4 trang,trang thứ nhì điều chỉnh insert nếu cần(chọn vuông,dài..v..v)trang thứ 3,điều chỉnh holder nếu cần,trang cuối Parameter chọn tốc độ quay,tốc độ cắt,chọn hình có 2 vòng tròn nhỏ ỏ phần Compensation.(nếu trục trặc thì bấm hình tools đụng phải holder,bấm tools clearance,sẽ nổi lên 1 hình,phần trên end clearace angle ,bấm from line chọn phía dưới,side clearace angle,bấm from line chọn phía trên *OK).
*OK
bấm vào chữ Groove shape parameter xem có đúng là độ 45 không.
bấm vào chữ Groove rough parameter chọn (cut direction) hướng cắt, bấm hình mũi tên đi xuống chọn theo ý.
Stock clearance =khoảng trống bắt đầu khi dao đi vào cắt ,chọn khoảng 3--->5mm tùy ý
Rough Step = chọn mỗi nhát cắt dầy bao nhiêu ,chọn khoảng 3mm(theo độ dầy insert).
Back off %= lùi lại sau khi cắt mỗi nhát , cho vào zero,10,20% tùy (thử đi ).
Stock amount=phần thô trước khi cắt có bao nhiêu.cho vào
Stock to to leave in X = phần chừa lại dưới đáy,bấm 0.05
Stock to to leave in Z=phần chừa lại bên hông,bấm 0.05
retraction moves =tốc độ rút lên sau khi cắt tới đáy,cho vô.
dwell time = thời gian đứng lại sau khi cắt tới đáy,cho vô giây,hoặc mấy vòng nếu muốn.
groove wall=chọn Smooth.(parameter option nếu cần).

Groove finish parameter =chọn ô groove finish
Number off finish= chọn 1.
finish step over=chọn 0.00
Stock to to leave in X = phần chừa lại dưới đáy,bấm 0.0
Stock to to leave in Z=phần chừa lại bên hông,bấm 0.0
direction for 1 pass=hướng cắt ,chọn CCW=ngược chiều kim,CW theo chiều kim đồng hồ.
retraction moves =tốc độ rút lên sau khi cắt tới đáy,cho vô.
Overlap=cái này để cho cắt từ 2 hướng.(không đụng)
tool compensation:compensation type:computer
Wall backoff:dao lùi lại bao nhiêu trước khi rút lên:cho vô 10% ,20%.

1st pass Lead in :phần hướng dao chạy vào khi cắt : Phần quan trọng nhất nếu cắt ID .
*Lead in :None , nhấp chuột trên hình tròn cho kim chỉ theo hướng mình muốn,hoặc cho độ vào .bấm vào trừ 135 độ.
2nd pass Lead in :cũng vậy -135.độ .(nên tập dợt 1st,2nd cho quen)
*OK
*OK
regen path nếu thấy màu đỏ.
*backplot
*step =nhìn từng bước
*Run=chạy một lèo
muốn coi hình cắt thì bấm chữ Verify nằm bên dưới chữ Backplot.
chúc bạn thành công.!Good Luck..!

T

tientruong

Author

em cám ơn anh ạ .........em làm được rồi .............chuc anh luôn giữ dc sức khỏe để cho các đàn em chúng em được học hỏi ạ....... :)

V

voima_tien

Author

@ anh donghoan :

Anh ơi anh làm ơn giúp em phần này với được không ạ ..............em có 1 chi tiết mà em phay ( mill ) mãi mà không được em post file này lên mong anh làm ơn giúp em với ạ

em đã khoan được 4 lỗ rồi nhưng phần phay em chưa thực hiện được ............mong anh giúp em với ạ nếu có thể anh làm ơn chỉ rõ từng bước để em thực hiện không ạ ( em dùng MasterCam9 ) em xin cám ơn ạ

Last edited by a moderator:
V

voima_tien

Author

Xin lỗi anh em post file ảnh lên không dc em xin post lại ạ anh làm ơn help em với ạ

em xin cám ơn

V

voima_tien

Author

em xin lõi anh không biêt mạng làm sao em post ảnh lên mãi mà không được

em có đường link của chi tiết anh làm ơn giúp em với ạ vì em đang rất cần thực hiện chi tiết này ạ

Last edited by a moderator:
D

dondoan

Author

Muốn làm chi tiết đó bạn phải dùng những bước dưới đây:
1:vào trong
Xfrom -->Ofs ctour -->chain-->bấm vào ô vuông bên ngoài --->done
nó sẽ nổi lên một khung nhỏ(operation:copy--->corners:sharp-->Offsets:left hoặc right ---->distance: .200 ----> OK. (khoảng cách bao nhiêu cho vào)..
sau đó bạn sẽ tạo một ô vuông lớn hơn bên ngoài chung quanh ô vuông đó với khoảng cách tùy ý ,bạn tạo ô vuông đóđể khi làm pocket thì bạn sẽ bấm chain vào ô vuông bạn mới tạo ,vậy dao sẽ cắt hết phần góc cạch bên ngoài rìa.

sau khi tạo được ô vuông xong: done
bấm Main Menu---->toolpaths-->pocket--->chain--->bấm vào ô vuông lớn bên ngoài(khi bấm chỉ bấm 1 lần thì khung vuông phải nổi lên mầu trắng), chain 2:bấm vào khung có góc cạnh 45 độ bên trong (khi bấm chỉ bấm 1 lần thì khung phía trong phải nổi lên mầu trắng)
Trong trương hợp không được thì phải làm partial
sau khi chain 1:-->select chain 2--->thì bạn bấm vào Partial--->chọn đoạn đầu ,sau đó chọn đoạn cuối [hai lần chọn],khi nổi trắng hết thì bấm done).

* done
sau khi bấm done thì sẽ nổi lên khung hình chọn các loại dao.
chúc bạn thành công.

V

voima_tien

Author

Em cám ơn anh rất nhiều em Mill được rồi ạ ..............anh ơi anh cho em hỏi thêm điều em thắc mắc cách khai bào phôi trong MasterCam 9 ạ

khi thiết kế chi tiết em dùng inventor 8 để vẽ chi tiết sau đó đưa vào MasterCam 9 để gia công

em vào Jop Setup để khai báo phôi và chọn dạng Bounding Box để nhập phôi nhưng đến khi gia công ở dạng chạy dao

thỉ em phải chỉnh lại chiều sâu cắt của Z mới gia công đúng đc vi nếu ko chỉnh lại dao sẽ cắt hết phôi do chiều + của trục Z nằm ở mặt đáy của chi tiết khi đó dao sẽ cắt từ mặt đáy

em muốn hỏi anh cách khai báo phôi trong MasterCam 9 để khi chạy mô phỏng dao sẽ cắt ngược lại em xin cám ơn anh ạ

D

dondoan

Author

em muốn hỏi anh cách khai báo phôi trong MasterCam 9 để khi chạy mô phỏng dao sẽ cắt ngược lại em xin cám ơn anh ạ

Ở trong phần Bounding Box có phần expand,cho vào phần z thêm vào ,không thì bạn nên dùng phần nằm bên trái của ô Bounding Box ,là phần select corners.
nếu biết vị trí và kích thước linh kien thì dùng original,bạn bấm vào original sau đó cho vào các điểm x,y,z ở phần bên ngoài .
[/quote]

V

voima_tien

Author

dondoan viết:

Ở trong phần Bounding Box có phần expand,cho vào phần z thêm vào ,không thì bạn nên dùng phần nằm bên trái của ô Bounding Box ,là phần select corners.
nếu biết vị trí và kích thước linh kien thì dùng original,bạn bấm vào original sau đó cho vào các điểm x,y,z ở phần bên ngoài .
[/quote]

Em cám ơn anh rất nhiều ạ ..................em hiểu rồi ạ

T

tientruong

Author

Em cám ơn anh rất nhiều ạ ............

Anh ơi anh làm ơn cho em hỏi khi tiện rãnh chi tiết này do rãnh nhỏ quá em đã thay đổi thông số cho dao nhỏ lại

nhưng khi tiện dao lại bị đâm vào phần đường tròn có R=55 em làm mãi mà vẫn không gia công được rãnh đó

em post ảnh chi tiết lên đây mong anh hướng dẫn em gia công chi tiết này với ạ em xin cám ơn anh rất nhiều

Anh làm ơn giúp em với ạ em xin cám ơn anh ạ

D

dondoan

Author

ở trong phần operations manager,bấm vào parameters chỗ bạn chọn dao,sau đó mở trang grove shape parameter ra,bên trái có hình tròn ,phần grove angle,bỏ vào angle 90 độ,hoặc bấm vào ô floor,bên phải có chữ extend grove to stock,bấm vào chấm tròn trắng có chữ parallel to grove angle.
bấm qua trang grove rough parameters bấm vào ô vuông bên cạnh chữ rough the grove , bên phải có chữ Cut directionbấm mũi tên xuống chọn Bi-directionnal, xuống dưới có chữ stock clearance (cho vào .05),rough step (coi bề dầy lưỡi dao ,tính xem cần cắt xuống mấy nhát ,bao nhiêu cho vào nếu cần),back off (cho vào 10,hoặc 20 %),stock to leave (X,Z bỏ vào 0.0),retraction move (chọn chữ rapid= lẹ,nếu chọn chữ feed rate=cho vào tốc độ rút lên ),dwell time= dao cắt xuống đáy lưu ở đó bao lâu ,chọn none hoặc 1 giây.
grove wall chọn smooth(láng) nếu cần.Xong bấm OK.Bấm regen path sau đó chạy verify lại xem.
Chúc bạn thành công.

V

voima_tien

Author

Anh donghoan ơi anh làm ơn giúp em phần chuyển hướng gia công trong MC8 or MC9 với ạ em có chi tiết muốn đổi hướng gia công nhưng em làm mãi mà vẫn ko đổi hướng gia công dược anh làm ơn giúp em với ạ

em post chi tiết lên mong anh giúp em với ạ

chi tiết này em đã khoan đc 4 lỗ và phay hốc nhưng khi chuyển hướng gia công thì lạiko được anh giúp em với ạ em xin cám ơn anh rất nhiều ạ

D

dondoan

Author

Bạn muốn làm chi tiết này chạy máy 4 trục(4 axis )trong Mc phải không..?
Muốn trở part thì phải bấm Mian---->Main vài lần cho chắc ăn là ở trong trang ngoài cùng Main .Ở dưới cùng có chữ Gview (geometry View)bấm vào chữ đó,sau đó bấm rotate,và bạn có thể cho vào quay bao nhiêu độ Y up= quay trục A bao nhiêu độ theo chiều kim đồng hồ , và ngược lại thì cho vào số âm,sau đó phải bấm SAVE ,tiếp theo đó thì bấm toolpaths thì sẽ làm được .Lưu ý khi làm được chạy verify thì bạn sẽ thấy linh kiện (part)vẫn nằm ở vị trí không soay nhưng dao cắt sẽ đổi hướng thay cho trục quay.
Chúc bạn thành công!