cho em hỏi sự khác nhau giữa mấy loại xăng

QuyenQCM

Active Member
Author
trên thị trường có xăng A90 A92 và mới có thêm A95 thì không biết là thế nào nó khác nhau như thế nào.nó có kén chọn xe không,lúc em đổ thằng này rồi thằng kia cũng chẳng thấy hiện tượng gì khác mỗi giá khác .mong các pro chỉ giáo

các loại xăng này chỉ khác nhau về chỉ số chống kích nổ . xăng có chỉ số chống kích nổ mà cao thì nó đánh mác cao ( chỉ số RON) . với các loại xe máy thường dùng hiện nay là từ RON 90 đến RON 95 . xe có tỷ số nén càng lớn thì càng phải cần chỉ số oc tan cao ( thường xe máy có chỉ số nén từ 7,5 đến 9,5 ). tất nhiên chỉ số ốc tan càng cao thì chất lượng xăng càng tốt vì có pha nhiều phụ gia hơn .
theo mình với các xe chúng ta hay đi vì công suất không quá lớn tỷ số nén cũng nho nên dùng loại nào cũng như nhau thôi ( mấy con cup thì nên dùng loại 90 cho nó tiết kiệm :D )

QuyenQCM

Active Member
Author
hay thật đó ,cảm ơn nhé

M

mytun

Anh Caruto à e đang đi con rem VN đời đầu tiên em để ý thấy e đổ A92 thì em mất 2 lít cho 100Km vậy mà em đổ A95 thì chi mất khoảng 1,6-1,7 lít cho 100km.nhưng mà chạy A95 rât nhanh nóng máy.
anh chỉ giáo dùm em cái coi

T

tejaz778

Ðề: cho em hỏi sự khác nhau giữa mấy loại xăng

[/URL][/IMG]
Như caruto đã nói ve chỉ số octan hay con gọi là chỉ số chống kích nổ liên quan đến tỉ số nén động cơ
Chẳng hạn như xe có tỉ số nén thấp mà xài xăng có octan cao thì khó cháy nhiên liệu . va ngược lai tỉ số nén cao ma octan thấp thì dễ gây kích nổ , nhiên liệu cháy k đều , k hết , bụi than bám vào lòng xi lanh , dễ hư động cơ
Tùy vào tỉ số nén mỗi xe mà ban lựa chọn loại xăng thích hợp ( seach trên mạng thông số kĩ thuật của xe bạn ) sẽ thấy dc tỉ số nén
Ở việt nam có 2 loại xăng phổ biến là 92 va 95 . Bởi thế theo mjnh nghj những dòng xe mới tỉ số nén > 9
Bởi vậy ban chạy 92 cung dc mà 95 cung dc , chẳng sao .