Cho mình hỏi scale trong NX, tỉ lệ giống kích thước thực khi chèn hình ảnh

Author
Chào mọi người! Mình là người mới mình muốn hỏi khi chèn ảnh vào NX ở phần modeling chẳng hạn mình có vật thể hình tròn và đo được kích thước đường kính là 80, mình chụp và chèn vào NX và đo được biên dạng vẽ theo là 200, mình muốn hỏi là scale như thế nào để về được kích thước thực 80 như bên ngoài. MÌnh đã thử 3 cái scaling methoid ở phần size nhưng không được. mong mọi người chỉ giúp với.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Ðề: Cho mình hỏi scale trong NX, tỉ lệ giống kích thước thực khi chèn hình ảnh

Chào mọi người! Mình là người mới mình muốn hỏi khi chèn ảnh vào NX ở phần modeling chẳng hạn mình có vật thể hình tròn và đo được kích thước đường kính là 80, mình chụp và chèn vào NX và đo được biên dạng vẽ theo là 200, mình muốn hỏi là scale như thế nào để về được kích thước thực 80 như bên ngoài. MÌnh đã thử 3 cái scaling methoid ở phần size nhưng không được. mong mọi người chỉ giúp với.
kích thước thực bên ngoài và việc chèn vào trong nx sau đó thì không thể căn cứ kiểu vậy được, vì tùy thuộc cả việc chụp xa hay gần mà tỷ lệ cũng thay đổi. do vậy việc tính toán tỉ lệ chỉ là công việc của toán học thôi.

nếu thực tế đo được 80 mà trong hình vẽ theo là 200 thì chỉ cần lấy 80/200 = 0.4. vậy scale nó 0.4 lần là về 80 ?

Đúng là NX thiếu công cụ này vì Solidworks đã làm cái này lâu rồi mà NX ko làm. Mình cũng chuyên dùng NX nhưng cái này phải nói là 1 hạn chế của NX

Author

Cảm ơn bạn. Mình cũng biết tỉ lệ là vậy nếu là trong autocad thì chỉ cần chọn đối tượng và chọn tỉ lệ là xong, còn trong NX, ý của mình chưa biết cách scale nó về tỉ lệ thực đó bạn, bạn có thể chỉ rõ hơn cho mình dc ko. hi! mình cũng mới bước chân vào NX.

Cảm ơn bạn. Mình cũng biết tỉ lệ là vậy nếu là trong autocad thì chỉ cần chọn đối tượng và chọn tỉ lệ là xong, còn trong NX, ý của mình chưa biết cách scale nó về tỉ lệ thực đó bạn, bạn có thể chỉ rõ hơn cho mình dc ko. hi! mình cũng mới bước chân vào NX.
Dùng kinh nghiệm và chỉnh tay. đấy là cách mình vẫn làm. Trong NX có chỉnh đc cỡ ảnh khi gán vào các mặt trục tọa độ mà.còn trong solid bạn sẽ có công cụ như sau [MEDIA=youtube]VV-f6NMeS1c[[/MEDIA]/URL]