Cho mình hỏi về đặt lại gốc tọa độ

• Thread starter luongtuandung
  • Ngày mở chủ đề
L

luongtuandung

Author
Mình có một vật thể , nhưng chẳng may đặt sai tâm gốc tọa độ ! Mình muốn đặt lại gốc tọa độ thì mình cần phải làm như thế nào? Mong các bạn hướng dẫn mình với! Vì bây giờ mà phải vẽ lại thì mất công quá! Mà mình lại đang cần rất gấp. Cố giúp mình với !!!!

D

DTTD

Author
Bạn click chuột phải vào part or cái tool đầu tiên mà bạ tạo khối rùi chọn repeat move feature
hoặc move feature rùi chọn điểm gốc và move thui.
KO biết có đúng ko nữa//

CAD hay IV thì dùng lệnh Move trong không gian phác thảo. Thử xem.

L

luongtuandung

Author
Sao lại không quan trọng cái tâm. Vì chẳng may khi ta thiết kế tâm của chi tiết sai. khi ta mô phỏng hoạt động của chi tiết đó ( ví dụ như quay tròn chẳng hạn) khi đó chi tiết sẽ bị chạy sai. Đơn giản nhất là cái bánh răng chẳng hạn. Nếu ma vẽ sai tâm, khi ta mô phỏng cho nó quay, nó sẽ quay lệch.

T

teenpop

Author
Sao lại không quan trọng cái tâm. Vì chẳng may khi ta thiết kế tâm của chi tiết sai. khi ta mô phỏng hoạt động của chi tiết đó ( ví dụ như quay tròn chẳng hạn) khi đó chi tiết sẽ bị chạy sai. Đơn giản nhất là cái bánh răng chẳng hạn. Nếu ma vẽ sai tâm, khi ta mô phỏng cho nó quay, nó sẽ quay lệch.
Thấy bạn nói vậy mình nghĩ bạn xài Studio để mô phỏng rồi. Đối với mình, chẳng bao giờ quan tâm với máy vụ đó vì vẫn chưa thấy trục trặc gì, kể cả việc mô phỏng (không dùng Studio vì không biết dùng...) mà vẫn mô phỏng bình thường. Chắc khi chuyển qua CAM thì mới quan trọng mấy vụ này, CAD thì chắc không đâu.

C

cknn61

Author
Ðề: Cho mình hỏi về đặt lại gốc tọa độ

Cho mình tham gia với.
Theo mình nghĩ có một số trường hợp bắt buộc phải chọn chính xác tâm trục trùng với trục tọa độ, một số trường hợp khác thì không cần quan tâm nhiều. Chẳng hạn để mô phỏng chuyển động thì không thành vấn đề. Nhưng khi cần thiết phải tính toán mômen quán tính đối với một trục thì đúng là rất cần thiết. Mình đã gặp trường hợp này rồi. Khi tính mô men quán tính của một cái trục tròn xoay, do đường tâm của trục không đặt trùng với trục tọa độ (mình chọn trục X) nên Iy và Iz của trục không bằng nhau. Chỉ sau khi chỉnh lại để cho đường tâm trục trùng với trục tọa độ (trục X) thì mình nhận được Iy= Iz. Khi này mới có kết quả đúng vì Inventor tự động tính Ix, Iy, Iz theo các trục mặc nhận.
Còn khi khảo sát động học thì mình không rõ vì chưa kiểm tra.
Có lẽ trong CAM cũng rất cần?
Bạn làm nhu bạn DTTD đã mách là được rồi đấy. Bạn vẽ một đường trùng với trục tọa độ mặc nhận. Fix lại cho chắc rồi đưa trục của chi tiết đã vẽ về trùng với đường tâm đã cố định vừa vẽ là được.
Chuc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
C

cknn61

Author
Ðề: Cho mình hỏi về đặt lại gốc tọa độ

Cho mình tham gia với.
Theo mình nghĩ có một số trường hợp bắt buộc phải chọn chính xác tâm trục trùng với trục tọa độ, một số trường hợp khác thì không cần quan tâm nhiều. Chẳng hạn để mô phỏng chuyển động thì không thành vấn đề. Nhưng khi cần thiết phải tính toán mômen quán tính đối với một trục thì đúng là rất cần thiết. Mình đã gặp trường hợp này rồi. Khi tính mô men quán tính của một cái trục tròn xoay, do đường tâm của trục không đặt trùng với trục tọa độ (mình chọn trục X) nên Iy và Iz của trục không bằng nhau. Chỉ sau khi chỉnh lại để cho đường tâm trục trùng với trục tọa độ (trục X) thì mình nhận được Iy= Iz. Khi này mới có kết quả đúng vì Inventor tự động tính Ix, Iy, Iz theo các trục mặc nhận.
Còn khi khảo sát động học thì mình không rõ vì chưa kiểm tra.