Cho mình hỏi về hiện tượng giật chậm trên máy cnc đời cũ khi phay 3d trên mastercam x7

rubichd

Author
Nhờ mọi người chỉ giúp. tai sao mình lập trình gia công 2d thì máy chạy ngon nhưng khi phay 3d máy có hiện tượng giật giật và chậm lại khi vào góc cua, mình đã chỉnh ở phần dung sai. nhưng vẫn không ổn. xin mọi người giúp đỡ. máy mình đang sài là máy fannuc

Ðề: Cho mình hỏi về hiện tượng giật chậm trên máy cnc đời cũ khi phay 3d trên mastercam x7

Hiện tượng giật đó có thể do các nguyên nhân sau :
- Do chương trình gia công 3D xuất từ phần mềm không bản quyền ra không phù hợp với bộ điều khiển của máy ( cái này Fanuc VN có nói ).
- Do một vài servo parameter cần phải thay đổi như No.2107, No.2109, No.2209....
- Do tốc độ baurete truyền RS232 hoặc máy tính bị lỗi nên việc truyền chương trình vào bị gián đoạn dẫn tới hiện tượng giật giật.
Hoặc nguyên nhân khác Bác nào biết bảo thêm cho em với.

G

Gió Lào

Ðề: Cho mình hỏi về hiện tượng giật chậm trên máy cnc đời cũ khi phay 3d trên mastercam x7

Bị lỏng con ốc ở trong bàn máy. Có phải cắt xong nó bị xấu ở bề mặt đấy ko vậy. Trước mình làm từng bị như thế

H

huuhoi77

Sử dụng filter khử bớt đường dao zic zắc xem có đỡ hơn không (vấn đề chính ở đây là bộ điều khiển máy CNC đời cũ quá )

Nhờ mọi người chỉ giúp. tai sao mình lập trình gia công 2d thì máy chạy ngon nhưng khi phay 3d máy có hiện tượng giật giật và chậm lại khi vào góc cua, mình đã chỉnh ở phần dung sai. nhưng vẫn không ổn. xin mọi người giúp đỡ. máy mình đang sài là máy fannuc
Theo kinh nghiệm của mình hiện tượng này do bạn chuyền DNC, từ máy tính sang máy CNC và sử dụng đường chuyền cáp RS232,

Nếu không muốn bị giậy cục bộ như vậy thì bạn coppy chương trình vào máy CNC rồi chạy
Hoặc dùng Adapter CF card hoặc dùng USB đối với máy đời cao thì hệt tượng giật cục bộ kia sẽ hết

Bạn thử làm theo cách này xem được không nhé