Chọn máy phay CNC?

L

Liễu Ngân Đình

Bảng so sánh để lựa chọn máy Phay CNC cho phù hợp với yêu câu công việc

Last edited by a moderator:
T

tahungck

giúp em với bác Đình ơi

Em đã đọc rầt nhiều bài viết của bá, thú thật em khâm phục sự hiểu biết của bác . Chả là thế này : em và thằng bạn đang có ý định lập xưởng và cần mua máy phay cnc , máy cũ của Nhật bác ạ . em không có kinh nghiệm về máy này bác xem có máy nào tầm 350 triệu đổ lại , bác giúp em với nhá. em cám ơn bác nhiều lắm .

L

Liễu Ngân Đình

với tầm tiền này mua máy Nhật bãi cũng được một con Trung tâm gia công lớn phết đấy. Nếu là máy Phay CNC thì máy hơi bị to.
Nhưng để mua máy Tầu mới thì hơi bị bé.
Nếu bạn đã xác định mua máy Bãi rồi thì cất công đến công ty TAT ở đường Phạm Văn Đồng, sát cây Xăng gần chân cầu Thăng Long - Hà Nội ( bên trái đường đi từNam Thăng Long sang Bắc Thăng Long), hoặc công ty Nga Việt ở đường Minh Khai đối diện công ty Cơ Khí Anh Đức.
Với tầm tiền này, bạn có thể đầu tư 1 con Trung tâm với kích thước bàn máy khoảng: X: 1200 Y:400 Hành trình Z: 400-500mm
Nếu chỉ là Phay CNC thì Kích thước bàn có thể: X: 1800 Y 600 Hành trình Z: 500-600mm.
Bộ điều khiển Fanuc hoặc Mishubitshi

Chú ý: Không khâm phục Xuông đâu nhé, nhấp vào nút THANK ấy! :105:

QuyenQCM

Active Member
TAT bán đắt cắt cổ,không bảo hành chỉ bảo trì 6tháng,cty mình mới mua 1 con rokuroku fanuc11M hành trình 1100x700x500 giá 400 triệu chưa VAT.biết thế nhưng mình không quyết được.chán

H

HoàngAnh

Có trường Cao Đẳng có tiếng ở HP còn dám mua máy tiện CNC loại RẺ như CHO về cho Học sinh của mình thực hành và nói rằng cho Học sinh biết thế nào là máy tiện cnc mà thôi chứ tiền đâu mà đầu tư máy đắt tiền. Nhưng hoa hồng của thầy là không dưới 10% đâu nhé (quá ít so với giá trị máy nhưng lại thấy 10% lớn hơn 8% của máy có giá trị cao hơn nhiều, các thầy không biết làm kinh tế hay không dám ăn dầy? nghe có vẻ lương tâm quá). Còn hỏng hóc ư? ôi chao, SV, HS có biết gì đâu, hỏng là chuyện bình thường ấy mà, vì thầy còn chưa giỏi thì chúng nó làm hỏng là phải rồi. Đỡ phí tiền. Hỏng à? không đạt à? đố thầy dám kêu kiện đấy, tiền đã bỏ túi tiêu hết rồi mà. Thôi chẳng kêu nhiều làm gì, máy luôn tốt. Vậy là êm ấm cửa nhà. Tôi thích bán máy cho mấy trường lắm.
Bố láo wá !!!
Cho mình hỏi tí nhé, pác Liễu Ngân Đình đang làm ở công ty nào vậy ?

QuyenQCM

Active Member
L

Liễu Ngân Đình

TAT bán đắt cắt cổ,không bảo hành chỉ bảo trì 6tháng,cty mình mới mua 1 con rokuroku fanuc11M hành trình 1100x700x500 giá 400 triệu chưa VAT.biết thế nhưng mình không quyết được.chán
UH! tại bên em mềm tay quá đấy thôi. Đem vài phép thử máy ra mà ép giảm giá xem có phải giảm đến 15% không.
Bọn này cũng mạnh mồm lắm "Máy cũ chỉ thế thôi"
3 tên kỹ sư trong Nam (2 thường trực) Kiêu lắm, ko có dân Bắc nào học được gì đáng kể từ 3 tên này đâu. Nghe nói có kỹ sư BK vào làm nhận mức lương bèo bọt 1,8 triệu/ tháng, nhịn nhục học nghề mà cũng không học nổi. Có mấy cao thủ vào làm thì bị bọn này cho bay xới với lý do là "anh giỏi lĩnh vực A, B, C nào đó chứ trong lĩnh vực này ko giỏi"
Mấy ông quản lý người Bắc thì ko thấy ngôi sao nào đủ sáng hơn 3 tên kia nên coi đó là Niềm tự hào ATA Hà Nội.

Hiện ở đó có con máy Đột CNC của Amada Nhật ngon lắm, còn khá mới. 1 con Trung tâm gia công bàn to cũng khá to và mới.

Hình như bên em lấy con Trung tâm gia công có cổ trục bằng Nhựa và bị Sứt thì phải.

T

trungkiencn

em có biết là có máy cnc có gá phôi tự động mà !

R

rustbolt

Ðề: Chọn máy phay CNC?

Có một thành viên vừa hỏi tôi rằng làm sao để chọn được một máy CNC phù hợp? Câu hỏi này theo tôi cũng không khó nhưng cũng không dễ để trả lời. Để trả lời thấu đáo chắc cũng mất nhiều thời gian vì câu hỏi rất tổng quát. Vậy tôi mở topic này để mọi người cũng chia sẻ ý kiến của mình.
Chào các bạn!
Tình hình là rustbolt đang “nhăm nhe” muốn nhảy vào đầu tư công nghệ gia công CNC! Mới nghe qua cũng có vẻ… hoành tráng, nhưng thật ra thì do sức hèn, lực mọn nên vẫn loay hoay như gà mắc tóc, chưa biết đầu tư kiểu gì cho phù hợp. Mặt hàng chủ lực của rustbolt là các chi tiết máy thông dụng, kích thước nhỏ và trung bình, độ chính xác thông thường (cấp 7, cấp 8), sản lượng loạt nhỏ và vừa (vài chục đến vài ngàn chi tiết/loạt)

Rustbolt xin thỉnh giáo các cao nhân đã từng “lăn lộn” nhiều với thiết bị CNC một số ý sau:
1- Với số $ huy động được khoảng 300 triệu VND, rustbolt có thể tậu được 1 con tiện + 1 con phay bèo bèo nhưng “chơi được” không? Nếu không thì cần phải huy động thêm bao nhiêu $ nữa?
2- Chủng loại máy mà rustbolt nhắm vào là thiết bị secondhand Nhật, hệ điều khiển Fanuc. Rustbolt đã từng vọc qua chút ít về CNC nhưng chỉ mới ở mức độ “xóa nạn mù chữ” về CNC, chưa biết gì nhiều. Bạn nào rành có thể giới thiệu tổng quan cũng như ưu nhược điểm về các đời của hệ điều khiển Fanuc (đang dùng phổ biến tại VN) được không?
3- Chọn đời của hệ điều khiển như thế nào để vừa giảm nhẹ chi phí đầu tư vừa bảo đảm tính năng sử dụng ở mức độ tương đối, cũng như khả năng sửa chữa thay thế khi cần. Ví dụ, với hệ Fanuc 6M, rustbolt thấy có anh bảo dùng tốt, có anh nói đã cổ lỗ, không nên dùng, chả biết nghe ai!
4- Rustbolt cũng được nghe giới thiệu về Cty TAT, chuyên bán máy secondhand. Đúng là chủng loại máy của họ khá phong phú, nhưng giá có vẻ “cứng” quá! Các bạn có thể giới thiệu cho rustbolt một số địa chỉ tin cậy và giá cả “mềm” hơn tại TP HCM không?
Còn nhiều điều muốn hỏi nữa, nhưng tạm thời như vậy, đủ để rustbolt xem xét và điều chỉnh “kế hoạch đầu tư”. Khi nào tậu được máy sẽ lại phiền các bạn bày cách “vọc máy” như thế nào cho hiệu quả!
Chân thành cám ơn!

R

rustbolt

Các chuyên gia CNC của MES ơi! Xin bỏ chút thời gian tư vấn giúp rustbolt với...
Thanks,

mrgiang99

Active Member

Có lẽ $ hạn hẹp quá nên không ai dám thiếu thận trọng để đưa lời khuyên!

Mình nghĩ với 300MVND có lẽ bác chỉ mua được 1 con phay CNC để phay chi tiết máy thôi!

Các bạn KS bán hàng đâu, giúp RB 1 tay nào!

R

rustbolt

Có lẽ $ hạn hẹp quá nên không ai dám thiếu thận trọng để đưa lời khuyên!

Mình nghĩ với 300MVND có lẽ bác chỉ mua được 1 con phay CNC để phay chi tiết máy thôi!

Các bạn KS bán hàng đâu, giúp RB 1 tay nào!
Cám ơn bạn đã quan tâm!
Có thể là vậy, nhưng rustbolt không yêu cầu máy lớn. Với con tiện, chỉ cần hành trình Z 300~400; với con phay, hành trình X khoảng 500~600 là đủ "chơi". Vả lại, rustbolt không áp đặt "cứng ngắc" 300M, nếu cần thì "xoay" ở đâu đó cũng thêm được chút ít! Và nói chung, đây mới chỉ là ý 1, còn các ý 2, 3, 4 nữa.
Rustbolt xin chân thành cám ơn mọi góp ý dù là nhỏ nhất!

R

rustbolt

... rustbolt không yêu cầu máy lớn. Với con tiện, chỉ cần hành trình Z 300~400; với con phay, hành trình X khoảng 500~600 là đủ "chơi"...!
Ví dụ như 2 "con" này của TAT, cộng lại khoảng 300M. Ưu nhược điểm thế nào? Có "chơi" được không?

http://www.tatmachinery.com/index.p...&f=product_detail&idproduct=662&idcatalog=115

http://www.tatmachinery.com/index.p...f=product_detail&idproduct=1014&idcatalog=111

Các bạn lưu ý, giá của TAT vốn rất "cứng"!

mrgiang99

Active Member

Ví dụ như 2 "con" này của TAT, cộng lại khoảng 300M. Ưu nhược điểm thế nào? Có "chơi" được không?

http://www.tatmachinery.com/index.p...&f=product_detail&idproduct=662&idcatalog=115

http://www.tatmachinery.com/index.p...f=product_detail&idproduct=1014&idcatalog=111

Các bạn lưu ý, giá của TAT vốn rất "cứng"!

RB coi chừng nhầm to!

Hỏi kỹ lại TAT xem: giá đó là DDU hay là giá FOB,chưa tính phí ship từ hải ngoại (JP) về và các thứ phí khác!

Các chuyên gia CNC của MES ơi! Xin bỏ chút thời gian tư vấn giúp rustbolt với...
Thanks,
Cho ông anh số thằng em em này... đồng chí này chuyên bán máy cũ của Nhật; Công ty của nhật tại việt nam... 0906159338 Đồng chí này tên Dũng; Liên lạc với nó nếu ông anh ở Hà Nội!
Khi liên lạc với nó, tôi cho số!

R

rustbolt

Cho ông anh số thằng em em này... đồng chí này chuyên bán máy cũ của Nhật; Công ty của nhật tại việt nam... 0906159338 Đồng chí này tên Dũng; Liên lạc với nó nếu ông anh ở Hà Nội!
Khi liên lạc với nó, tôi cho số!
Cám ơn bạn! Nhưng có lẽ địa bàn TP HCM hợp với rustbolt hơn (không chỉ mua bán, vận chuyển lần đầu mà còn bảo hành, bảo trì, tư vấn, dịch vụ hậu mãi nữa...).

R

rustbolt

RB coi chừng nhầm to!

Hỏi kỹ lại TAT xem: giá đó là DDU hay là giá FOB,chưa tính phí ship từ hải ngoại (JP) về và các thứ phí khác!
Cám ơn bạn! Để đến ngày làm việc đầu tuần rustbolt sẽ hỏi TAT kỹ hơn. Tuy nhiên, bạn xem lại các link trên và chú ý:
1- Dưới cái hình máy có thông tin "hàng đang có trong kho tại Việt Nam"
2- Ai bán máy cũng vậy, giá niêm yết thường là giá bán tại kho của người bán. Các loại phí có thể thêm thường chỉ là vận chuyển, lắp đặt, hướng dẫn vận hành (nếu cần) và thuế VAT thôi. Những cái đó thì người mua đương nhiên chấp nhận.
3- Bạn xem thêm vài "con" khác trong danh mục của họ, nói chung là không rẻ đâu. Họ bán máy secondhand nên giá cả không chỉ phụ thuộc hãng, size, đời máy mà còn tình trạng kỹ thuật nữa (có nhiều "con" cùng hãng, cùng size, cùng đời nhưng giá chênh lệch nhau khá nhiều)

Qua cách nói của bạn, rustbolt hiểu rằng, theo bạn thì 2 "con" đã chỉ ở trên là rẻ. Hay là do chất lượng chúng quá kém chăng? Có lẽ "tiền nào của đó" nhưng rustbolt không nhận định được. Rustbolt nhờ các bạn rành hơn xem giúp: với cấu hình như 2 "con" trên, nếu chất lượng cỡ trung bình khá thì giá cả khoảng bao nhiêu là hợp lý?
Chân thành cám ơn,

R

rustbolt

Qua cách nói của bạn, rustbolt hiểu rằng, theo bạn thì 2 "con" đã chỉ ở trên là rẻ. Hay là do chất lượng chúng quá kém chăng? Có lẽ "tiền nào của đó" nhưng rustbolt không nhận định được.
Chân thành cám ơn,
Hiểu rồi, hôm nọ rustbolt chưa xem kỹ: cái máy tiện không có bộ ATC! Có thể thay bằng con này:
http://www.tatmachinery.com/index.p...f=product_detail&idproduct=1512&idcatalog=111
Tóm lại, có lẽ kinh phí khoảng 350~400M dễ chọn hơn!