Chương trình thay dao bằng tay

Author
Có bạn nào biết chương trình NC thay dao bằng tay khác chương trình thay dao tự động như thế nào không ( khai báo đầu chương trình, cuối chương trình, lúc thay dao, lúc dừng máy ...). Xin các bạn cho 1 chương trình mẫu. Mình cần biết gấp, xin thành thật cám ơn!

Ðề: Chương trình thay dao bằng tay

Ở một số dòng máy DMG có tích hợp sẵn chức năng toolchange, cái này thi thực sự mình không biết cách gán biến để thay
dao tự động luôn. Nhưng chương trình thay dao và chương trình thay dao tự động mình biết sự khác biệt rõ ràng luôn đó.
Chương trình thay dao tự động, bạn chỉ cần nhập số dao + Toolchangce(edit/Offset/input except/"số dao:+toolchance >>>
thay dao tự động. Còn chương trình thay dao tay sẽ là:
Tx;G30Z0,G30X0Y0;M6; Chương trình thay dao tay này sẽ thay dao X mà mình muốn thay. >>> Chương trình thay dao tự động mình vẫn chưa biết cách lập như thế nào, các bác biết xin hay chia sẻ, anh em cùng tiến.

Ðề: Chương trình thay dao bằng tay

Sét về nguyên tắc thì mình thấy việc thay dao bằng tay hay tự động chẳng khác nhau gì mấy cả , điều kiện thay dao được là đưa các trục về đúng vị trí và chạy M6 .( nếu hiểu là thay dao tự động là máy tự chạy theo chương trình mình viết ở mục Auto. còn thay dao bằng tay là mình MODE MDI và nhập thông data rồi ấn chạy .)
Tùy cấu tạo từng loại mày mà kiểu thay dao có khác nhau chút :
thông thường thì chỉ cần chạy :
G91 G28 Z0 M19 ;
Tx M6;
là máy sẽ thay dao dao x vào Spindle .
có loại máy mang theo bộ chữa dao khi chạy thì thường là có thể thay dao được ở bất cứ chỗ nào an toàn .
có loại thì dùng điểm tham chiếu 2 là chạy lệnh :
G91 G30 Z0 M19;
Tx M6;
để thay dao .
Với HĐK FANUC MD mình thấy có cái hay là dù tọa độ các trục máy ở bất kỳ điểm nào khi chạy Lệnh M6; thì máy sẽ tự động gọi một chương trình con chạy thay dao đó là được trục Z về vị trí thay dao và thay dao .