Chương trình tuyển dụng vào Công ty Nissan Techno Vietnam

Discussion in 'Việc làm - Tuyển dụng' started by CTM_6, Aug 19, 2010.

1. CTM_6

CTM_6 New Member

Em đang có ý định tham gia vào Chương trình tuyển dụng vào Công ty Nissan Techno Vietnam!!!!Nhưng còn đang phân vân vì có nhiều thông tin trái ngược nhau về vấn đề này nhưng đó không phải là kinh nghiệm của những người từng tham gia chương trình này hoặc một chương trình tương tự mà chỉ là nghe kể lại từ một người nào đó.Nên em muốn hỏi trong diễn đàn có bác,anh hay chị nào đã từng hay đang tham gia chương trình này có kinh nghiệm tư vấn giúp em với?????Em xin chân thành cảm ơn!!!!

2. luan6688

luan6688 New Member

Ðề: Chương trình tuyển dụng vào Công ty Nissan Techno Vietnam

Uh, tại sao bạn ko tới thẳng Nissan Techno hỏi cho rõ ràng, cty đó ở Hoàng Quốc Việt đó, hoặc là trường CĐ Nghề Thăng Long ở Trương Định í.
    Tớ nhớ cũng không được chi tiết cho lắm.

Thứ nhất yêu cầu đầu vào: Tốt nghiệp ĐH khối ngành Kĩ thuật: Cơ khí, Oto, Vật lý...
    Khi được tuyển vào, bạn đc đi học tiếng Nhật và CAD chuyên dụng riêng của cty. Hình như là 300h tiếng Nhật trong tháng đầu tiên thi phải.
    Sau đó thi cử,rùi gì gì đó...
    Trong quá trình học hoàn toàn miễn phí, nhưng mà bạn phải cam kết gì đó. Có 3 mức học bổng hỗ trợ: 500, 1tr, 1.5tr/tháng

3. emcode

emcode New Member

Mình cũng đang muốn hỏi giống như bạn này
    Mong mọi người giúp đỡ cho, chia sẻ cho những người như bọn mình với.
    Mọi người đâu rùi, có ai biết thì chia sẻ cho bọn mình ít kinh nghiệm. :(
    Thanks

4. meocon1

meocon1 New Member

Mình xin tự giới thiệu mình là một sinh viên mới ra trường(ĐH BÁCH KHOA Tốt nghiệp 2010) mình cũng đã theo học chương trình của nisan techno tại trường công nghệ thăng long.sau đây là những lời tâm sự chân thật của minh một người đã thấy mình đã sai khi lựa chọn con đường đi cho mình
    1.Trước khi quyết định tham gia vào chương trình này mình cũng giống bạn cũng tìm hiểu thông tin rồi mới quyết định đó.
    mình tới trường công nghệ thăng long , sau khi nghe họ "dỗ dành,nịnh nọi" nào là học miễn phí có trợ cấp 800 000, 1 000 000, 1 500 000 vnđ. rất rất nhiều ...mình thấy xuôi xuôi và quyết định theo học.
    2.Đầu tiên trước khi chuẩn bị vào học phải đóng 1 400 000 vnđ,họ nói chỉ phải đào tạo khoảng 8tháng là xong, tiếp đó sau khoảng 3 tháng đóng 3 000 000vnđ
    3.Nhưng đồng nghĩa với sự trôi đi âm thầm của thời gian thì lời hứa 8 tháng kia mờ nhạt và được lảng tránh dần và quên đi một cách vô trách nhiệm.
    Từ đó chúng mình nản,nhận thấy rằng mình đã bị lừa, không đủ kiên trì theo học tiếp đành phải ra đi với sự mất mát không nhỏ về thời gian và tiền bạc.giờ chắc chăng còn ai nữa thì phải.
    Hiện giờ mình đã tìm được công việc mới cũng không tệ
    Trên đây là những gì mình muốn nói cho bạn và những ai đang có ý định thi hãy suy nghĩ kỹ trước khi có quyết định cho mình

5. congdatquan

congdatquan New Member

Last edited: Apr 1, 2011

Cái này thì đúng nè
    (2.Đầu tiên trước khi chuẩn bị vào học phải đóng 1 400 000 vnđ,họ nói chỉ phải đào tạo khoảng 8tháng là xong, tiếp đó sau khoảng 3 tháng đóng 3 000 000vnđ)

Còn cái này
    (3.Nhưng đồng nghĩa với sự trôi đi âm thầm của thời gian thì lời hứa 8 tháng kia mờ nhạt và được lảng tránh dần và quên đi một cách vô trách nhiệm.)
    Em cũng mang hoang quá.Bác nào đã vào và đi rồi chỉ cho em phát!Hi2!Theo mình thì tất cả đều do mình mà thôi.Kô có ai có khả năng dự đoán được ngày mai nó tn cả!Hì.Đó cũng là một cơ hội các bạn xem có phù hợp ko nhé.Mình thấy mấy anh chị học trong đó cũng nhiều nỗi khổ lắm.(Gian nan thử sức mà)

6. luucom_37

luucom_37 New Member

mình có người em cách đây 2 năm cũng tham gia chương trình này ở nissan. cậu ấy đã theo học và thi đổ vào để làm việc. Lương 4tr/th. sau 1 năm cậu ấy phải nghĩ việc vì khung hoảng kinh tế. Theo minh được biết thì làm công việc ở đó không có cỏ hội để thăng tiến

7. namoto

namoto New Member

vậy 3 triệu đóng vào có lấy lại được không anh?

8. manhhungbka

manhhungbka New Member

sau khi chính thức vào công ty bạn mới được nhận lại 3tr. nếu bạn tự ý bỏ là coi như mất!

9. QuyenQCM

QuyenQCM Active Member

công ty này khá ổn.lớp của tớ có hơn 10 tên đang làm ở đây.bọn này đi Nhật suốt.có thằng còn bị ép đi nữa

10. bibiday

bibiday New Member

Namoto nói không chính xác. Tôi đang theo học chương trình của Nisan nên xin có một số ý kiến về tuyển dụng vào đào tạo.
    + tuyển dụng: Nisan tuyển dụng khá đại trà và có 2 hình thức tuyển dụng là sinh viên năm cuối các trường kỹ thuật( chuyên ngành cơ khí, điện, thậm chí cả vật lý kỹ thuật), và sinh viên đã tốt nghiệp.
    + đào tạo: Ban đầu là học tiến Nhật, rồi học tiền Anh và vẽ kỹ thuật. thời gian đào tạo tùy từng trường hợp, vs sinh viên đã tôt nhiệp thì nhanh hơn vì có thể học cả tuần, còn sinh viên năm cuối thì lâu hơn vì tuần chỉ học 3 buổi hoặc hơn nếu có yêu cầu của sv( học hết 50 bài tiếng Nhật sơ cấp) nhưng tôi thấy ít nhất cũng 10 tháng sau mới có thể đi làm, thậm chí là một năm.
    + làm việc( cái này nghe lại mấy đàn anh nói chứ mình không có kinh nghiêm) Nisan techno không có công nhân, chỉ toàn nhân viên( kĩ sư, kỹ thuật viên) nên cơ hội thăng tiến của khá khó( cứ tưởng tượng vào là có hơn nghìn kỹ sư, 'mình chả bằng ai nhưng cũng ít ai hơn mình' nguyên văn của một tiền bối). hầu hiết mọi người vào đây xác định làm cho nó 2-3 năm, đi Nhật 1-2 lần( sang Nhật có lương riềng khoảng 18 man lương nhà vẫn lĩnh bình thường) lúc ấy tiếng Nhật cũng kha khá là phắn, ít người có ý định gắn bó lâu vs Nisan.
    P/s nếu ai có thêm thông tin gì về Nisan techno xin chia sẻ cho mọi người.

11. congdatquan

congdatquan New Member

Hôm nay đi thử TEANA 2010 của nissan đi cũng ngon lắm.:D.Hy vọng mình được vào làm việc tại đây.đang học cbi thi chia sẻ nhé.các bạn phải xác định ngay từ đầu nỗ lực hết mình không thì khó thực hiện lắm.Vì khi ra trường(Chỉ tính các bạn hoàn cảnh khó khăn :d) rồi còn nhiều khoản phải lo lắng,Bạn bè cưới này :d.Đi lại,nhà cửa chứ ko phải xuốt ngày xin cha mẹ,Nếu đi làm thêm thì nên chọn làm gì để ko ảnh hưởng đến time learn vvvv...Chúc các bạn có con đường cho mình đừng để nuối tiếc điều gì nhé.

12. chip2011

chip2011 New Member

Mình là một người đã tham gia vào chương trình Nissan và hiện giờ đã làm cho công ty này được hơn 4 nănm rồi. Nhưng rồi cuối cùng mình cũng phải quyết định từ bỏ nó. Thật là lãng phí thời gian 4 năm trời chôn chân ở cái công ty này. Cũng vì mình không có người tư vấn, không có ai để hỏi nên mình viết vài dòng để bạn nào có ý định vào đây thì hãy suy xét cho sáng suốt hơn.
    Sau khi tốt nghiệp ĐHBK- chuyên ngành cơ khí chế tạo, mình theo bạn bè vào học trường Thăng Long. Cũng nghe nhân viên ở đây nói ngon ngọt, đóng hơn triệu tiền lệ phí đầu vào(các khóa trước đấy không phải mất đồng nào) mình theo học với hy vọng được học tiếng Nhật, được sang Nhật Bản và làm việc có thu nhập cao. Sau hơn năm trời theo học mòn mỏi, vượt qua bài thi vẽ CAD vớii điểm số xuất sắc, sau một tháng thử việc mình trở thành nhân viên chính thức của Nissan. Vào cty, rồi làm việc cống hiến hết mình, được xếp đánh giá là có năng lực tư duy tốt nhưng lương lậu chẳng thấy tăng, hoặc có tăng thì tăng bèo bọt 1 năm tăng 2 lần (thực ra là 1 lần chia làm 2), mỗi lần được hơn trăm nghìn. Thật không thể nào bám trụ được ở đất Hà Nội nay. Mọi người trong cty có đề nghị lên đề nghị xuống bao nhiêu lần cũng chẳng thể nào làm ban giám đốc cty thay đổi lương cho mình được. Nhưng rồi cuối cùng mình mới nhận ra, mình làm việc nhiệt tình cỡ nào đi nữa cũng chỉ là lấy thành tích cho mấy ông xếp trên mình ma thôi. Mình thì làm việc cắm cúi nhìn màn hình suốt cả ngày, có khi mấy ông còn yêu cầu làm thêm để hoàn thành công việc, còn gây áp lực lên cho mình. Trong khi đó mấy ông có làm gi đâu,chỉ được cái nịnh xếp và quát tháo nhân viên nhưng rồi vẫn được đánh giá cao và thăng tiến tốt. Còn mình thì vẫn chỉ là thàng nhân viên quèn, làm mờ cả mắt mà rồi tiền lương nhận vể cuối tháng đước có hơn 5 triệu, nuôi bản thân ở đất Hà Nội này chưa đủ huống chi là nuôi gia đình. Nhân viên Nissan thật là khốn khổ.
    Đợt tới này mình hết ràng buộc nên chắc chắn sẽ rồi bỏ cái công ty chỉ biết bóc lột công sức người lao động này mặc dù nó làm ăn rất có lãi. Thật là tiếc thời gian mình chôn chân ở đây.
    Các bạn có ý định vào đây hãy tìm hiểu kỹ nhé, đừng như mình. Các bạn nên hỏi người đã từng và đang làm ở đây để cho rõ rồi hãy quyết định con đường của mình. Hoặc có thể hỏi mấy bà bán trà đá gần cty xem nhân viên Nissan kêu gi.
    Chúc các bạn thành công trên con đường của mình đã chọn!

13. congdatquan

congdatquan New Member

Thời buổi kinh tế thị trường ngày một khó khăn.Chúc ông anh kiếm dc một công việc như ý.

các bác xem tham khảo và quyết định nhé.

14. del281

del281 New Member

Cám ơn meocon1, namoto, bibiday và anh Chip2011 vì những thông tin mà mọi người chia sẻ. Mình có điều băn khoăn mong mọi người cho lời khuyên.

Mình đã tốt nghiệp đại học BK đc hơn 1 năm. Mình quan tâm đến đợt tuyển dụng của Nissan sở dĩ là vì mình muốn học tiếng Nhật và nghe nói môi trường học ở Nissan rất tôt (có giáo viên người Nhật) nghiêm khắc và nghiêm túc. Điều này không biết có đúng không? Mình cũng chỉ muốn học tiếng thôi chứ ko muốn làm cho Nissan thì có được ko? Khi học họ có ràng buộc j ko?

Mong các tiền bối cho lời khuyên :d

15. congdatquan

congdatquan New Member

Xin chia sẻ thông tin với bạn: học tiếng nhật theo chính sách của nissan
    -Tốt mỗi tội tốn thời gian và học ban ngày mà:d
    -Rẻ vì có phải nộp 4,4 min trong vòng 10 tháng học tiếng và cad.
    -Em chỉ biết mỗi vậy chia sẻ cùng bác. Good luck!

16. vinhhht12

vinhhht12 New Member

Phần bôi đen đậm cũng là một trong những lý do làm sao ma việt nam mình vẫn dậm chân tại chỗ :(

17. namoto

namoto New Member

Last edited: Nov 17, 2011

ok.gvay thi dcmgdgdfklgfhgfh

18. khongchothithoi

khongchothithoi New Member

mình cũng đang lưỡng lự về vấn đề này,
    theo 1 hướng là:
    - học đc nhiều: tiếng nhật, cad, kỹ năng....
    - ổn định khi vừa ra trường
    - đc đi Nhật thì cá kiếm nhiều (người nói đi dễ, ng nói khó... em chưa hiểu lắm)
    - học đc nhiều rồi, lương ko cao nhưng khi bỏ thì cũng có giá (vì đc đạo tạo từ 1 lò tốt)
    1 hướng khác là:
    - mất thời gian
    - lương quá thấp
    - ko có cơ hội thăng tiến

tổng kết lại em vẫn thắc mắc tại sao học đc nhiều mà có bác lại nói là mất thời gian lãng phí, khi nào thì nhận lại tiền đặt cọc (hay 1 cái j đó ràng buộc) có bác thì nói ...sau 4 năm làm việc vất vả...sắp hết ràng buộc thì bỏ... sao lâu vậy ? còn có bác nói đào tạo xong đc làm việc chính thức hoặc đi nhật là hoàn trả tiền đặt cọc (cũng coi như ko bị ràng buộc).

19. namoto

namoto New Member

tudtri.tyity.itiyiyiftihgifyiytikcvgh

20. namoto

namoto New Member

fyr,drity/lb fgjtyi8;y79iofyjgfyusrd

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Members Online Now

1. hungpro2001,
  2. umy,
  3. nguyenco262
Total: 137 (members: 3, guests: 129, robots: 5)
Loading...