Chuyển Cad sang Word

• Thread starter Củ Sắn Lùi
  • Ngày mở chủ đề
C

Củ Sắn Lùi

Author
Lúc trước em dùng font VnArial chuyển sang thì không vấn đề gì sau đó thử thì tất cả những font có chữ Vn ở đầu chuyển sang đều được. Tuy nhiên hiện tại chuyển qua dùng font Arial chuyển sang lỗi không đọc được. Hiện tại em đang dùng bộ chuyển đổi BWMF 310
Mong các bác giúp đỡ.

TYA

Well-Known Member
Đánh phá lỗ xin nêu 1 cách easy không cần đến pm chuyển nào cả.

Hỏi cho rõ : chuyển cad sang word tức là để minh họa cho phần thuyết minh phải k?

Nếu vậy thì :
1-------từ cad gõ OP,enter. Vào Color chỉnh lại cho nền cad là white (mặc định đen xì xấu xí)

2---------Đặt độ đạm các nét (nếu cần) và chọn ô lightweight ON cho hình đẹp(cạnh thanh command)

Nào , nhìn b vẽ khá hơn hôn?

3---------ấn nút "PrintScreen" ở bàn phím
4---------Quay sang Word, trỏ vào nơi cần chèn hình, ấn Ctr+V
5---------thấy hình chưa ? Bây giờ chỉ cần Crop và Stretch (chức năng của Word) ảnh đó theo ý muốn là ok.

Làm thử xem, nhớ thank. Hi

H

Hoang Khanh

Author
Còn một cách khác rườm rà hơn nhưng chất lượng nét vẽ đẹp hơn (mình nghĩ thế).
1. In ra PDF hay Onenote là tốt nhất
2. Đưa sang Word

Cách này ưu điểm là không cần thêm phần mềm nào, xác định vùng in bằng cửa sổ (Window) ko cần crop.

TYA

Well-Known Member
thanks
@hk : việc in ra PDF cần cài acrobat reader mà.

Khi cần sửa chữa hình hơi khó,hầu như nhịn...công cụ sửa pdf cũng k thuận tiện.

Tự nhiên nhất vẫn là .jpg và.bmp - chất lượng cao lắm đó

H

Hoang Khanh

Author
Cách của anh nhanh hơn thật, em muốn nhấn mạnh ở đây là Onenote, em dùng bản 2007 thấy rất hiệu quả.

Còn Acrobat, em nghĩ nó thiết thực như khi cài máy tính là phải có như phải cài Word vậy.

C

Củ Sắn Lùi

Author
Cảm ơn Bác TYA lần nữa nha. Em hay dùng soft nhưng lỗi nhiều lắm dùng kiểu này đỡ lỗi hơn, nhưng khổ là dùng cách này thì bản vẽ có màu in ra không rõ.

TYA

Well-Known Member
Cảm ơn Bác TYA lần nữa nha. Em hay dùng soft nhưng lỗi nhiều lắm dùng kiểu này đỡ lỗi hơn, nhưng khổ là dùng cách này thì bản vẽ có màu in ra không rõ.
anh có kinh nghiệm việc in word với img màu.
1----chỉnh trước khi in bằng chức năng của word

(xem hình)

2--------Dùng phần mềm (lại phải dùng phần mềm) SnagIt7.0
Nguyên tắc là vẫn đưa hình img vào word, có 2 cách là paste trực tiếp với SnagIt7.0 và tạo img với SnagIt7.0 rồi chèn vào sau.
SnagIt7.0 có độ phân giải dpi lớn hơn (cách anh giưosi thiệu có dpi=72, mặc định windows)

nhưng cũng nghĩa là file word rất kồng kềnh.

Hãy làm = cách PrintScreen kết hợp với chức năng Constrast, Bright của word........

C

Củ Sắn Lùi

Author
Em quên mất là Word cũng make all black được, có lẽ dùng kiểu của anh là hay nhất.
:24:

H

hide

Author
dùng phần mềm wbm better, ai lại dùng cách thủ công thế

Ðề: Chuyển Cad sang Word

Lúc trước em dùng font VnArial chuyển sang thì không vấn đề gì sau đó thử thì tất cả những font có chữ Vn ở đầu chuyển sang đều được. Tuy nhiên hiện tại chuyển qua dùng font Arial chuyển sang lỗi không đọc được. Hiện tại em đang dùng bộ chuyển đổi BWMF 310
Mong các bác giúp đỡ.
Mình đọc được cách này trên Cadviet.com thấy cũng khá này hay.Bạn thử xem.T làm cũng bị lỗi font nhưng làm theo cách này cũng ngon lành rồi :
Khi khai báo font chữ Times new roman, thì bạn phải khai báo cho Font chữ này có độ rộng Width Factor khác 1 (nhỏ hơn hoặc lớn hơn 1).

Dùng công cụ Quick select hoặc lệnh filter để chọn các Text sau đó bấm Ctrol+1 -> Đổi các text có độ rộng Width Factor khác 1. Hoặc bạn có thể đánh lệnh Style -> Khai báo tên textstyle, font chữ Times new roman và độ rộng Width Factor khác 1 (nhỏ hơn hoặc lớn hơn 1).

Đánh lệnh Mtext -> Viết chữ -> sử dụng WMF coppy sang word

Bạn hãy xem kết quả của mình thu được khi làm xong :

Hàng trên cùng là hàng có độ rộng Width factor =1 sẽ bị lỗi Font chữ.

Hàng thứ hai là hàng có độ rộng Width factor khác 1 sẽ không bị lỗi Font chữ nữa

Còn hộp thoại dưới là hộp thoại Style để khai báo độ rộng Width factor

Bạn nào bị lối font chữ Times new roman khi chèn từ CAD qua Word thì hãy làm theo cách này nhé

V

vanlam

Author

Các anh chỉ cho em cách chuyển từ cad sang word tạo được nét đậm nhạt với ạ.
Em đã chỉnh lại các thông số : các màu là 0.01 còn màu chính (màu trắng trong bản cad )cần đậm là 0.02 (và em cũng đã cho giá tri cao hơn nữa )mà sao khi chuyển sang word các đường nét vẫn đều nhau.
Các anh chỉ giúp em sử dụng phần mềm Better WMF này với .Để khi chuyển vào word nó có nét đậm nhạt .
Cám ơn các anh !

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Các anh chỉ cho em cách chuyển từ cad sang word tạo được nét đậm nhạt với ạ.
Em đã chỉnh lại các thông số : các màu là 0.01 còn màu chính (màu trắng trong bản cad )cần đậm là 0.02 (và em cũng đã cho giá tri cao hơn nữa )mà sao khi chuyển sang word các đường nét vẫn đều nhau.
Các anh chỉ giúp em sử dụng phần mềm Better WMF này với .Để khi chuyển vào word nó có nét đậm nhạt .
Cám ơn các anh !
cách điều chỉnh độ đậm nhạt :
chọn tỷ lệ nét vừa phải

để nét không quá đậm thì ở CAD phóng to hình vẽ lên để copy sau đó dán sang word

kết quả:

nếu thấy độ nét chưa vừa ý thì thu nhỏ hình ở trong CAD copy rồi dán sang word

kết quả

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Ngoài những hướng dẫn cửa bạn TYA hữu dụng nếu bạn biết sử dụng photoshop thì cũng có thể ứng dụng rất hay .
Nếu bạn muốn ảnh chất lượng thì sau khi chụp ảnh bạn chuyển sang Photoshop để chỉnh sửa chất lượng ảnh , cắt ảnh , tạo khung ,...

Last edited:
M

maiducdai

Author

- Chụp hình hoặc in PDF là cách bắc đắc dĩ nhất (máy in PDF tích hợp sẵn trong cad không cần cài).
- Sử dụng phần mềm thì tốt nhưng phải cài, zoom đúng tỉ lệ.
- Còn mình thỉ chỉ copy rồi dán qua là xong, chịu khó hiệu chỉnh lại tí là đc hà.

C

chudinhhoang

Author

Em thì bị lỗi khi copy hình trong CAD có text tiếng Việt sang Word thì bị lỗi font. Anh em nào biết thì chỉ cho tớ với.