Chuyển từ Hypermesh sang Ansys như thế nào

• Thread starter tungcris
  • Ngày mở chủ đề
T

tungcris

Author
Mình mới học hypermesh và Ansys. Cho mình hỏi sau khi chia lưới trong hypermesh xong làm thế nào để xuất sang Ansys.

Ðề: Chuyển từ Hypermesh sang Ansys như thế nào

Trong HyperMesh, bạn vào menu Preference >> User Profiles chọn ANSYS, sau đó File > export với bộ giải tương ứng ANSYS là được.

prosicky

Active Member

Mình mới học hypermesh và Ansys. Cho mình hỏi sau khi chia lưới trong hypermesh xong làm thế nào để xuất sang Ansys.
Thử save as thành file đuôi .x_t xem thế nào bạn ah, mình thấy cao nhân chỉ chứ mình chưa dùng HyperMesh. Bạn có tài liệu HyperMesh cho mình xin với! Thanks!

Export là chuẩn nhất bạn ơi.save as sang đuôi .x_t thì chỉ lưu file cad thôi,lưới mất hết

T

tungcris

Author

Mình export ra file . cdb rồi. Nhưng sao khi import vào "model" của Finite Element Modeler trong Ansys thì nó báo " this file may be not CDB file". vào model xem cũng ko thấy đâu. Update vào Explicit Dynamic thì báo lỗi :(

thanhlh84

Active Member

Hi. Mình nghi là do bạn chọn Solver khác(Optistruct, Nastran, hay Abqus) khi tạo mô hình FE & Setup Analysis. Nếu như vậy, bạn cần convert sang solver ANSYS. HyperMesh cho phép bạn chuyển đổi qua lại nhiều solver khác nhau để giảm thiểu tối đa việc mesh lại.

Nếu bạn chót để solver = Optistruct. Bạn vào Tool >> Convert >> Optistruct >> To ANSYS.

thanhlh84

Active Member

Trường hợp bạn chỉ có các FE component, Bạn có thể xuất ra solver khác mà ANSYS có thể đọc được.

U

umy

Author

Mình export ra file . cdb rồi. Nhưng sao khi import vào "model" của Finite Element Modeler trong Ansys thì nó báo " this file may be not CDB file". vào model xem cũng ko thấy đâu. Update vào Explicit Dynamic thì báo lỗi :(
Thử vào dialog window của Ansys dùng lệnh /Input, file,cdb xem sao !

/INPUT, Fname, Ext, --, LINE, LOG
Switches the input file for the commands that follow.
SESSION: Run Controls

MP ME ST PR PRN <> <> FL EM <> <> PP <>

Fname File name and directory path (248 characters maximum, including the characters needed for the directory path). An unspecified directory path defaults to the working directory; in this case, you can use all 248 characters for the file name.
The file name defaults to the current Jobname if Ext is specified.
Ext Filename extension (8 character maximum).