"Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author
Theo ý kiến của bác Mr.Alone..mình xin đăng nguyên văn...

@PKJP80 : Nhìn toàn cục của phần CIMATRON trong MESLAB thấy: Các mục đề không được tổ chức bài bản lắm, nhiều spam. Nhiều bài chỉ có 1 đến 2 comment. Cá nhân tôi nhận thấy nên tạo một mục lớn chuyên cho các câu hỏi về CIMATRON ( Giống như bên SOLID ). Sẽ nâng cao chất lượng chuyên mục CIMATRON hơn. Vì thấy bác là người năng nổ và kinh nghiệm nhất nên đề xuất với bác ý kiến trên, có thể thì bác làm quản lý luôn chuyên đề "NHỮNG CÂU HỎI NHỎ TRÊN CIMATRON". Mến!

Đế chế Cimatron chúng ta bắt đầu rèn luyện binh lực, thi thố với các lực sỷ Catia, Pro/E nhé

Last edited:
Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Đế chế Cimatron chúng ta bắt đầu rèn luyện binh lực, thi thố với các lực sỷ Catia, Pro/E nhé
tình hình là đế chế phải được xây dựng một cách bài bản anh ạ.giả như mình có thể chia thành các mục học tập , tài liệu ,thủ thuật, thiết kế , gia công , chia sẻ kinh nghiệm , góc giải đáp....
Nói chung mong anh Pkjp80 và các pác pro làm người dẫn đường soi sáng cho đế chế Cimatron ta nhé...em xin tham gia nhiệt tình. Sắp tốt nghiệp rồi tha hồ có thời gian mà nghiên cứu...:11::11::11:

Ban đầu em vào cũng thấy nhiều bài viết hay. Nhưng một thời gian không thấy ai post bài mới với chia sẽ thêm kinh nghiệm nên cũng nản lâu nay không vào. E đang làm một cái khuôn về chuỗi cách điện polyme. Có rất nhiều vấn đề cần hỏi nhưng lại không biết hỏi ai. Nếu có một chuyên mục hỏi đáp và chia sẽ kinh nghiệm thì tốt biết mấy. Nếu có thể đóng góp được gì em rẩt vui lòng đóng góp. Rất mong các bác pro sốc lại tinh thần cimatron nhanh nhanh..

Khai trương mục nha.!
Kiểu là ở công ty thì mình dùng 9.0 nhưng về nhà thì dùng 8.5. Nay về nhà cài E 9.0 cho dễ làm việc nhưng không biết cài làm sao. Mong được hướng dẫn cụ thể.!

Khai trương mục nha.!
Kiểu là ở công ty thì mình dùng 9.0 nhưng về nhà thì dùng 8.5. Nay về nhà cài E 9.0 cho dễ làm việc nhưng không biết cài làm sao. Mong được hướng dẫn cụ thể.!
cách cài đặt thì bác chịu khó tìm trong diễn đàn. Với lại em khuyên bác thế này. Nếu đang xài bản 8.5 ngon lành không có lỗi gì thì tốt nhất là đừng có cài e9 vào làm gì. Nếu bác có tiền dùng đồ xịn thì em không nói làm gì nhưng nếu bác cũng định xài chùa thì quên ngay cái ý định đó đi. Không biết các bác trong diễn đàn này có đang dùng không và dùng có ok không. Nhưng em đã cài bản e9 này cho 3 máy rồi. Máy nào cũng lỗi y như nhau. Lúc thì chạy mượt mà ( nhưng thật là hiếm khi chạy như thế :D ) còn thì chỉ được một lát là không save được hoặc out of memory. Bình thường chạy thì không đòi lic nhưng khi convert thì lại đòi lic ngay. Em đang dùng cái lic sp1 của bác langiao trong diễn đàn. Nếu bác có lic dùng ổn định thì có thể share cho em với chứ nếu cứ dùng kiểu ức chế thế này thì xong bộ khuôn đang làm giở em chuyển nó về 8.5 em dùng thôi. Không phải cái gì mới cũng tốt :(

D

degia

Cho mình hỏi về việc tạo Layout UCS
Mình dùng thử Cimatron 8.5, sau khi vẽ xong chi tiết sản phẩm đang bắt đầu chuyển sang làm khuôn.
Sau khi tạo file làm khuôn xong, mình không thấy 2 hình chữ nhật màu xanh mờ mờ trên UCS 10_1. Khi chuyển sang Load Work thì nó hiện thông báo : " The Load Work Parts tool cannot be used before a Layout UCS is created in the Layout Part. Active the Layout part and create a Layout UCS in it" và không load được chi tiết.

Khi mình vào Layout UCS để thử tạo UCS thì không pick được points.
Mong được các bạn giúp đỡ.

iPumpkin

Author

Cho mình hỏi về việc tạo Layout UCS
Mình dùng thử Cimatron 8.5, sau khi vẽ xong chi tiết sản phẩm đang bắt đầu chuyển sang làm khuôn.
Sau khi tạo file làm khuôn xong, mình không thấy 2 hình chữ nhật màu xanh mờ mờ trên UCS 10_1. Khi chuyển sang Load Work thì nó hiện thông báo : " The Load Work Parts tool cannot be used before a Layout UCS is created in the Layout Part. Active the Layout part and create a Layout UCS in it" và không load được chi tiết.

Khi mình vào Layout UCS để thử tạo UCS thì không pick được points.
Mong được các bạn giúp đỡ.
Khi import cái Part vào có tuỳ chọn cho mình chọn cái Layout UCS được viết sẵn trong máy. Ví dụ Layout cho khuôn có 2,3 hoặc 4 chi tiết trên một khuôn. Nếu bạn import part vào rồi mà chưa chọn Layout UCS thì bạn có thể tạo cái mới. Trước hết bạn phải vào Assebbly/ Add new component => để tạo một layer mới tên là Layout UCS, sau đó vào chọn lệnh Layout UCS để tạo UCS trên cái layer mới này.

Cimatron quản lý tất cả các đối tượng theo các layer nằm trên cây History, muốn làm việc trên cái nào thì phải Active nó lên, lúc này các lệnh mới thực hiện được.

H

hungkhanhtn

chào cả nhà!mình mới tim hiểu về cimatron con nhiều bỡ ngỡ, rất mong mọi người giúp đỡ.mình đang tìm hiểu phần lập trình và mình nhận thấy việc điều khiển điểm vào dao rất khó theo ý mình, không phải kiểu chạy dao nào cũng có lựa chọn này.mình rất mong các bạn giúp đỡ!và mình muốn hỏi thêm là trong cimatron e có lập trinh cho tiện ko?xin cám ơn rất nhiều!

N

nguyennhat

Sao lại phải cài đặt gì vậy, khi cài Cim là có modul tiện rồi. Tôi dùng E 6.0 còn có mà:
- Vào pr
Cim-Cimatron E control panel-W
ất hiện màn hình đồ họa WireEDM & Lathe

Last edited by a moderator:

iPumpkin

Author

Từ phiên bản 7.0 trở lên muốn dùng tiện bạn phải cài đặt thêm phần mềm third party - phần mềm từ hảng thứ 3, trong 6.0 thì có sẳn trong bộ cài. Bạn nào cần mình có thể up lên

H

hungkhanhtn

Bạn up lên cho mọi người nghiên cứu đi, bạn có tài liệu hướng dẫn phần này thì up lên luôn nha! cám ơn bạn rất nhiều về những bài viết hữu ích!!! (mình đang dùng bản 9.0).

khi gia công trong cim, nhất là khi gia công tinh thì ở hộp thoại Geometry có lựa chọn là check surface, các bác cho e hỏi cái đó dùng để làm gì và dùng như thế nào vậy?

Re: Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

khi gia công trong cim, nhất là khi gia công tinh thì ở hộp thoại Geometry có lựa chọn là check surface, các bác cho e hỏi cái đó dùng để làm gì và dùng như thế nào vậy?
Theo mình biết thì Check surfaces là những bề mặt để xác định ranh giới vùng cần phay. Khi ta chọn vào Check surfaces thì đường chạy dao sẽ "ăn" tới sát trên bề mặt Check Surface đã chọn tùy vào lượng dư.
Mình thường dùng check surface trong một số lệnh flow line và Remachine để hạn chế đường chạy dao.

Last edited:
Ðề: Re: Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Các bác ơi cho e hỏi khi gia công, đặc biệt là khi gia công các chi tiết có nhiều ngóc ngách nhỏ và phải tỉa bằng dao nhỏ, nhưng làm thế nào để biết được lượng dư do dao trước để lại là bao nhiêu và ở góc nào để có phương án gia công tiếp theo cho thích hợp.Thanks!

iPumpkin

Author
Ðề: Re: Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Các bác ơi cho e hỏi khi gia công, đặc biệt là khi gia công các chi tiết có nhiều ngóc ngách nhỏ và phải tỉa bằng dao nhỏ, nhưng làm thế nào để biết được lượng dư do dao trước để lại là bao nhiêu và ở góc nào để có phương án gia công tiếp theo cho thích hợp.Thanks!
Trước khi gia công bạn vào Analysys / Curvature Map - chọn tất cả các bề mặt, sau đó di chuyển chuột đến từng vị trí ->màn hình sẽ hiện thị góc R tại đó là bao nhiêu.

Sau khi gia công, double click lên procedure, chọn previer (Icon có hình cái Mắt Kiếng), bên trong giao diện này chọn Eceed Material, thì bạn sẽ thấy được vị trí vùng lượng dư gia công còn lại. Sau đó bên trong phần Simulation bạn có thể đo thêm về các góc này. Thân mến,

X

xtc_bk

Bác có thể up module third party lên cho anh em có cái dùng được không. mình tìm mãi mà không được. tòa n phải làm trên master cam.
nếu được cho mình xin cái link vào mail chuxuantruong2008@gmail.com
thank you so much!

X

xtc_bk

Từ phiên bản 7.0 trở lên muốn dùng tiện bạn phải cài đặt thêm phần mềm third party - phần mềm từ hảng thứ 3, trong 6.0 thì có sẳn trong bộ cài. Bạn nào cần mình có thể up lên
bác có thể up lên cho anh em dùng với. Mình tìm nhưng không thấy toàn phải làm trên master cam thôi.:107::107:
Nếu được bác cho xin đường link vào mail
chuxuantruong2008@gmail.com
thank you so much!

M

masubu

Có bán "fsafsdfsdfd" ngon mà bạn. Bạn về làm theo hướng dẫn là OK. Mình đã cài ngon lành trên hai máy (ở nhà và ở cty).
Link: http://www.mediafire.com/?484ab78ajaihvpp

Chú ý: Trước khi chạy Cimatron E9, bạn phải chạy phần mềm tạo khóa cứng HASP Emulator PE V2.33 trước, khi bật phần mềm này lên bạn click vào nút tận cùng bên trái (Install HASP....). OK!

Q

quan31390

chào cả nhà mình mới đc phân vào nhóm làm cimatron của lớp. mình chưa bao h động đến phần mềm này anh em nào có chút ít thời gian rảnh thì chỉ cho mình cách làm nhé

bác Pumpkin

giúp em với e đang dùng cimatron 8.5 để lập trình nhưng máy cnc nó yêu cầu sau bước tiến F phải có dấu chấm nhưn cimatron xuất chương trình không có dấu chấm sau F không có dấu chấm nó sẽ hiểu là đơn vị micromet. xuất ra phải sửa lại mệt quá.