"Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

máy em cài win 7 thì không chạy được cim, giờ em đang dùng win xp sp3. đây là cấu hình máy:

khi di chuyển con trỏ vào gốc tọa độ, hoặc đối tượng thì bị thế này :

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author

Bạn đang dùng card màn hình on-board, bạn nhìn dòng chử Display - Internal, máy của bạn không thể dùng cho các phần mềm CAD/CAM cần độ phân giải + dung lượng card màn hình lớn. Bạn cần mua thêm 1 cái card rời gắn song song.

máy em lại không nâng cấp được cad rời :((
máy có thể chạy tốt proE 5, cam 9, cam X, catia v5r19, cad 10, solid 10, inventor 11, em nghĩ là do lỗi gì đó khác cơ, khi em thao tác trên cim thi vẫn thấy rất mượt, không hề bị giật...

Intel Int. GMA 4500M, em cũng không biết là nó có xung đột không nữa :(

Cimatron E9
• Windows XP/Vista/7
• Processor Pentium 4 or AMD64 (2.4 GHz (or higher)
• Memory (RAM): minimum 2 Gb (3 Gb recommended)
• Graphic card: must support OpenGL 3D (with a minimum of 64 Mb)
• Free Hard disk space: 2 Gb
• 3 button mouse
Chú ý : chaỵ không ổn lắm trên cad ATI, các bạn nên dùng card đồ họa của NVIDIA
Mình dùng qua E9. E7 giờ là E9
Trước E9 lỗi đen màn hình và Save.Chuyển E7 lỗi đen màn hình.
Giờ E9 chưa thấy lỗi gì cả chạy khá ổn định, Kể cả mô phỏng NC
Máy mình win7 cad ATI 1G
Thực sự không hiểu cách khắc phục như thế nào ca vì hỏi qua bạn bè người thì bị lỗi người thì không.

Hôm mình cũng bị như vậy nhưng ko khắc phục được, nếu bạn cài win 7 thì lấy cimatron E10 về mà cài, mình cài cim 10 chạy rất ngon trên win 7, hôm trước cài cim 9 trên xp màn hình đen thui khi rờ vào gốc tọa độ

Cimatron E9
• Windows XP/Vista/7
• Processor Pentium 4 or AMD64 (2.4 GHz (or higher)
• Memory (RAM): minimum 2 Gb (3 Gb recommended)
• Graphic card: must support OpenGL 3D (with a minimum of 64 Mb)
• Free Hard disk space: 2 Gb
• 3 button mouse
Chú ý : chaỵ không ổn lắm trên cad ATI, các bạn nên dùng card đồ họa của NVIDIA
Mình dùng qua E9. E7 giờ là E9
Trước E9 lỗi đen màn hình và Save.Chuyển E7 lỗi đen màn hình.
Giờ E9 chưa thấy lỗi gì cả chạy khá ổn định, Kể cả mô phỏng NC
Máy mình win7 cad ATI 1G
Thực sự không hiểu cách khắc phục như thế nào ca vì hỏi qua bạn bè người thì bị lỗi người thì không.
vậy là E9 xài tốt à bạn, để mình ddoowwn về xài thử, mình làm chuyên đề cad cam, thầy giáo giao cho làm bản E8.5, mà cứ lỗi đen màn hình, chưa có cách giải quyết :((

mình làm đến đây thì phần mềm báo

nhờ mọi người chỉ cho cách khắc phục. cảm ơn

híc! E9 cũng lỗi như vậy bác ạ, bây h chắc lại tiếp tục thử đến thằng 10 thui :(( hy vọng khá khẩm hơn :((

cho mình hỏi chút. bản cimatron 64 bit nào chảy ổn định nhất. mình đang dùng E10 ở phần NC chọn dao là tự đóng chương trình.

Bộ điều khiển là gì bác, bác post 1 đoạn chương trinh mâu lên nhé, mình viết post tặng bạn.
(Meslab, diển đàn hàng đầu Việt Nam) Lặp lại 5 lần cho giống Kanguroo....hehehe
- sửa cái dấu chấm đó đâu cần bộ điều khiển hay máy gì đâu anh?
- sau một thời gian dai cuối cùng cũng tìm ra lời giải (sửa post process cimatron)thực ra nó không quá khó nhưng không có tài liệu và không có ai chỉ dẫn nên nó chở nên khó.
để thêm dấu chấm vào bước tiến F
vào cimatron control panel/NC/DFpost
sẽ hiện ra một giao diện DOS vào đây tìm là có thể sửa được cách này chính là sửa file (.DEX) ở đây thiết lập các thông số máy và các thiết lập về đường chạy dao......
- mình cũng tìm thêm được cách nữa là sửa file .EXF sửa giống như file post của mastercam mỏ ra bằng notepad
trong file này mình dùng để sửa các câu lệnh đầu và cuối chương trình cho phù hợp với máy.sau khi sửa song vào cimatron control panel/NC/DFexf nhập tên file post vừa sửa vào enter là ok.
- kết quả là xuất trường chình đổ vào máy như mastercam không sửa gì cả.

Cho em hỏi rõ thêm 3 lệnh Composite Face; Stitch và Smoothness được không ạ. Em hay bị rắc rối lúc Sew các bề mặt lại. Cảm ơn !

Last edited:

Composite Face: làm liền các mặt lại với nhau có cùng thuộc tính(các mặt đc nối phải tiếp tuyến với nhau )
Stitch: gắn các mặt lại với nhau như một khối nhưng không có cùng thuộc tính
Smoothness: dùng để chỉnh sửa làm cho 2 mặt tiếp tuyến với nhau bạn tưởng tượng gần giống với lệnh fillet 2 mặt nhưng không tạo ra mặt thứ 3.
bạn tham khảo nhé mình chỉ viết theo ý hiểu thôi vì mình cũng hay dùng mấy lệnh này chỉnh sửa mặt trong cimatron khá hay.
các pro hoàn thiện thêm giúp e nhé.

C

chandinton

chỉ mình cách trong phần tạo phôi create stock, làm sao để import phôi do mình vẽ, cảm ơn các bạn!!!

T

thinhcqbk53

Tại sao mình không thể shell được sau khi đã stich hết các bề mặt lại vs nhau rồi? Lỗi như thế này, rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Mình dùng cimatron e7

Có bạn nào biết tính chiều dài gá dao tối thiểu trong cimatron E9 không? Bạn nào biết thì hướng dẫn mình với.

iPumpkin

Author

Có bạn nào biết tính chiều dài gá dao tối thiểu trong cimatron E9 không? Bạn nào biết thì hướng dẫn mình với.
Một trong những nhược điểm của Cimatron là không phân biệt được đâu là Flute khi mô phỏng tránh va chạm và không tính được clear length tối thiểu.

Không tính được Flute => gia công 2,5 X rất dở ( hay là mình chưa biết ---anh em nào rành confirm nhé..hihihi).

Còn tính clear length thì bạn phải tự tính thôi - thường cái này bạn vẽ holder vào cho mô phỏng xem va chạm thì điều chỉnh thôi.

Catia thì có chức năng tính chiều dài cắt tối thiểu này rất hay. Không biết có phải bạn đang làm ở Meisei ở Vĩnh Phúc nhỉ ? Công ty này cứ so sánh mãi Cimatron với Camtool. Làm khuôn mà dùng Cimatron thì chạy ngon lắm đấy, thử xem cái chạy tinh của nó...rất tuyệt vời.

iPumpkin

Author

Tại sao mình không thể shell được sau khi đã stich hết các bề mặt lại vs nhau rồi? Lỗi như thế này, rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Mình dùng cimatron e7
Xin lổi nếu bạn giận. Tuy nhiên bạn chỉ là cao thủ ...cấp 1 trong các cấp về vẽ CAD ( chọc bạn cho vui), bạn rành về Solid tuy nhiên surface thì chưa rành - vì bạn thiếu 1 bí kíp_ tạm gọi là tuyệt kỷ võ công.

Các đường biên của surface là kết quả của 1 thuật toán mô hình hóa hình học và có ..dung sai, nếu mà soi bằng kính hiển vi nó là những điểm lởm chởm. Nối hai biên của hai bề mặt lại thì sẽ thành 1 tập hợp ....lởm chởm hơn. Nói dài dòng cho vui, mình chĩ luôn bí kíp cho bạn.

Click chọn lệnh Stich - chọn hết bề mặt, chọn dung sai ví dụ 0.05mm cho dễ dàng. Sau đó nhúp đúp chuột giửa và chuột phải cùng 1 lần, chọn Open Edge, Cimatron sẽ hiển thị chổ nào lổi, hay là thằng "điểm" lởm chởm nào nằm ngoài vùng pháp luật "0.05mm". Sau đó tốt nhất là trim, split mấy đoạn lổi này ra, dùng các lệnh surface khác làm lại surface chổ đó, sau đó lại Stich - Check Open Edge (again..again and again), ....hihi, làm perfect cho đến khi nào mà không có lỗi, sau đó Shell.

Well done. Mất mấy năm theo thầy học đạo, mới học được 1 bí kíp, đang vui chỉ free cho bạn luôn...ây da.

Một trong những nhược điểm của Cimatron là không phân biệt được đâu là Flute khi mô phỏng tránh va chạm và không tính được clear length tối thiểu.

Không tính được Flute => gia công 2,5 X rất dở ( hay là mình chưa biết ---anh em nào rành confirm nhé..hihihi).

Còn tính clear length thì bạn phải tự tính thôi - thường cái này bạn vẽ holder vào cho mô phỏng xem va chạm thì điều chỉnh thôi.

Catia thì có chức năng tính chiều dài cắt tối thiểu này rất hay. Không biết có phải bạn đang làm ở Meisei ở Vĩnh Phúc nhỉ ? Công ty này cứ so sánh mãi Cimatron với Camtool. Làm khuôn mà dùng Cimatron thì chạy ngon lắm đấy, thử xem cái chạy tinh của nó...rất tuyệt vời.
Mình không làm ở Meisei, theo mình biết thì bên Meisei dùng WorkNC chứ nhỉ? WorkNC bản cách đây 10 năm đã có tính năng tính chiều dài dao tối thiểu mà đến giờ Cimatron vẫn chưa có thì cũng đáng tiếc nhỉ. Mình hiện đang dùng Cimatron IT 13.

iPumpkin

Author

Mình không làm ở Meisei, theo mình biết thì bên Meisei dùng WorkNC chứ nhỉ? WorkNC bản cách đây 10 năm đã có tính năng tính chiều dài dao tối thiểu mà đến giờ Cimatron vẫn chưa có thì cũng đáng tiếc nhỉ. Mình hiện đang dùng Cimatron IT 13.
Meisei cùng Wonk NC và Camtool. Bạn làm ở đâu nhỉ ?