"Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Nguyên văn bởi hoangdh

Có bạn nào biết tính chiều dài gá dao tối thiểu trong cimatron E9 không? Bạn nào biết thì hướng dẫn mình với.
Trên bản E9 thì không có tính năng này đâu bạn. Bắt đầu từ bản E11 đã có thế tính được. Bạn làm theo hướng dẫn của anh Hoàng Khương nhé
http://www.youtube.com/watch?v=cK-HmwdE1z8&list=PLkJudB2HbYpUckL_UQhzewqH_4z_W_eaI&index=5

Nhờ anh chị giúp em tạo thư viện dao trong cimatron . Tks

Có một bạn email hỏi mình cách lấy lại thanh Main bị mất trong Cimatron's Verifier.
Mình xin trả lời như sau:
1- Tắt hết chương trình Cimatron đang chạy
2-Vào C:\Windows tìm và xóa 2 file : ncverify.INI và ncvsolid.ini là được.
Không phải lúc nào cũng có cùng lúc 2 file này nhưng ít nhất phải có 1 file.

Last edited:
Re: Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Nhờ anh chị giúp em tạo thư viện dao trong cimatron . Tks
Bạn tìm thông số của con dao muốn tạo của 1 công ty dao cụ nào đó.
Ví dụ :http://www.ns-tool.com/cgi-bin/e/docat/dt.php?j=2&s=38
Tạo 1 file NC mới
Vào NC-Process chọn Create Mill & Drill Cutter chọn tiếp nút "New Cutter" rồi nhập các thông số trong cataloge ở trên vào sau đó lưu file này lại dạng .elt là bạn đã có 1 thư viện dao.
- Sau này nếu bạn muốn thư viện dao được thêm vào khi tạo 1 file NC mới thì làm như hình sau:

Last edited:
Ðề: Re: Ðề: "Cimatron - Những câu hỏi nhỏ trên cimatron"

Cám ơn chị Lan Giao nhiều lắm , em đã hỏi nhiều người nhờ giúp đỡ mà người ta ko giúp . Chỉ có chị là rộng rãi thôi . Hi , chúc chị sức khỏe và may mắn nhiều nhé .

Kiến thức là vô bờ bến , học, học nữa ,học mãi ( chứ đừng có học máu nha ) kaka, Các cao thủ trên 4rums Cim xin cho hỏi có thể viết được 1 chương trình cho máy Cnc tự chạy khởi động hết hành trình bằng chương trình Cimatron ko ?

C

chungkt

nhờ các sư huynh chĩ dáo dùm. mình muốn cân trọng lượng 1 sãn phẩm(vd: nhôm, sat, dồng...)trong cimatron thi phải làm như thế nào

vào measurement , chọn data, rồi đo xem volume là bao nhiêu, lấy số đó nhân cho trọng lượng riêng của chất đó , là ra khối lượng.
trọng lượng riêng thì tra bảng tuần hoàn hóa học nha ^^

T

trungnt90

Mình không làm ở Meisei, theo mình biết thì bên Meisei dùng WorkNC chứ nhỉ? WorkNC bản cách đây 10 năm đã có tính năng tính chiều dài dao tối thiểu mà đến giờ Cimatron vẫn chưa có thì cũng đáng tiếc nhỉ. Mình hiện đang dùng Cimatron IT 13.
CIMATRON IT cũng tính được chiều dài dao tối thiểu anh ạ.

CIMATRON IT cũng tính được chiều dài dao tối thiểu anh ạ.
Cimatron IT thì chỉ check được cho bạn là gá dao với chiều dài như vậy thì có bị chạm holder hay không thôi. Còn cái mình nói đến là nó đưa ra cho mình con số gá dao dài tối thiểu là bao nhiêu để không bị va holder, hai cái khác nhau bạn ah.

T

trungnt90

Dĩ nhiên là sẽ được. Nó sẽ tự động báo cho bạn chiều dài dao tối thiểu là bao nhiêu

T

trungnt90

Chiều dài dao tối thiểu của dao để không va chạm là 9.3.

H

hunghpc13

các bác cho mình hỏi mình đặt chế độ khi dao cua góc = 30% feed cắt chính nhưng khi post chưng trình NC thì G02- G03 vẫn = 100% của feed cắt . Vậy phải làm thế nào mọi người.