Cần hướng dẫn tính toán công suất

Author
Mọi người cho em hỏi trong khi làm đồ án chi tiết máy thì đề bài đã cho mình biết công suất trên băng tải và đường kính của trục tang ..như vậy khi tính toán công suất cần thiết của động cơ và khi tính tỉ số truyền mình chỉ việc thế số vào công thức là ra. Nhưng bây giờ em có một bài toán yêu cầu thiết kế em chỉ có 2 số liệu là bàn làm việc mang khối lượng < hoặc bằng 8000kg và xoay tịnh tiến một góc 90 độ trên trục nằm ngang với tốc độ quay là 0.5 vòng/phút.... vậy bây giờ em phải tính toán thế nào để có thể tìm được công suất cần thiết của động cơ để em có thể tính toán các bước tiếp theo như trong đồ án chi tiết máy được ạ. mọi người giúp đỡ em với . em cảm ơn ạ!

Ðề: Cần hướng dẫn tính toán công suất

Yêu cầu bài toán đặt ra là đúng với thực tế. Ở ngoài thực tế các cơ cấu chuyển động ta chỉ đo được khối lượng và vận tốc chứ làm sao mà đo được công suất?
Công suất bạn phải tự tính dựa trên khối lượng và vận tốc, bạn tự tìm hiểu trong phần chuyển động xoay sách vật lý.

vantrongck2

Active Member

bài toán rất thực tế. bạn dựa vào khối lượng để tính ra momen xoắn cần thiết. có số vòng quay 0.5 vòng/phút bạn tính ra được thông số của động cơ rồi.

Author

Yêu cầu bài toán đặt ra là đúng với thực tế. Ở ngoài thực tế các cơ cấu chuyển động ta chỉ đo được khối lượng và vận tốc chứ làm sao mà đo được công suất?
Công suất bạn phải tự tính dựa trên khối lượng và vận tốc, bạn tự tìm hiểu trong phần chuyển động xoay sách vật lý.
anh có thể hướng dẫn cho em cụ thể hơn được không, nếu em tính theo công thức P=F.v thì em vẫn chưa có F. mình có thể tính F=m.g (trọng lực) được không vậy anh. có gì sai anh hướng dẫn giúp em

Author

bài toán rất thực tế. bạn dựa vào khối lượng để tính ra momen xoắn cần thiết. có số vòng quay 0.5 vòng/phút bạn tính ra được thông số của động cơ rồi.
theo công thức tính momen xoắn trên trục thì T=9.55x10^6x(P/n) nhưng bây giờ em vẫn chưa có P và em cũng đang đi tìm P mà anh?

Author

P=Txn/9.55 . bạn tính được T dựa vào dữ liệu 8000kg của bạn. n =0.5 v/p như đề bài.
:39: Thật sự thì em vẫn chưa hiểu được ý của anh, P trong công thức em thấy nó là công suất đơn vị Kw mà 8000 của em là P khối lượng thì làm sao em ráp vào công thức này được, hay ý anh là biến đổi cách khác !:39:

vantrongck2

Active Member

thực ra không có gì khác đâu bạn. đơn vị mình tính ra công suất động cơ là W. bạn đổi và tính sao cũng được. đề bài cho cũng đủ dữ liệu rồi đó bạn.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

anh có thể hướng dẫn cho em cụ thể hơn được không, nếu em tính theo công thức P=F.v thì em vẫn chưa có F. mình có thể tính F=m.g (trọng lực) được không vậy anh. có gì sai anh hướng dẫn giúp em
trong trường hợp của bạn.
F=m.g.K( K =0.3hệ số ma sát trượt)
Trên đề bài của bạn. Bạn chỉ cho là tịnh tiến và xoay. Nên mình lấy K0.3.
Đầu bài của bạn vẫn chưa nói rõ.
Bạn có 2 chuyển động.
1- Tịnh tiến
2- Xoay
Bạn cần tính công xuất cho cái nào. Thì dựa vào công thực của VantrongCk2 mà tính.

Author

trong trường hợp của bạn.
F=m.g.K( K =0.3hệ số ma sát trượt)
Trên đề bài của bạn. Bạn chỉ cho là tịnh tiến và xoay. Nên mình lấy K0.3.
Đầu bài của bạn vẫn chưa nói rõ.
Bạn có 2 chuyển động.
1- Tịnh tiến
2- Xoay
Bạn cần tính công xuất cho cái nào. Thì dựa vào công thực của VantrongCk2 mà tính.
đây là sơ đồ bài toán em vẽ ,em định nghĩa tịnh tiến không biết có chính xác chưa nhưng mô hình là nó xoay trên trục và lật qua lật lại như thế này.hihi

nhjkjeu

Ở Bài toán này.
Lực chủ yêu là quán tính. Tức là lực > Lực quán tính của cơ cấu khi quay với vận tốc 0.5Vòng/phút.
T=(j.N)/(9.55x10^4xt)(N.m)
J là mô men quán tính(kg.cm2)
N là số vòng quay/ phút
t là thời gian.
Hoặc T=m.v^2/2
T là momen:D
V là vận tốc dài
Công thức mình cũng lấy từ số tay thiết kế ra. Đừng bắt mình chứng minh nhé. ^_^

Author

Ở Bài toán này.
Lực chủ yêu là quán tính. Tức là lực > Lực quán tính của cơ cấu khi quay với vận tốc 0.5Vòng/phút.
T=(j.N)/(9.55x10^4xt)(N.m)
J là mô men quán tính(kg.cm2)
N là số vòng quay/ phút
t là thời gian.
Hoặc T=m.v^2/2
T là momen:D
V là vận tốc dài
Công thức mình cũng lấy từ số tay thiết kế ra. Đừng bắt mình chứng minh nhé. ^_^

đã chỉ tới đây rồi thì bày cho em chứng minh luôn đi anh :4:
nói vậy chứ.em cảm ơn mấy anh phần 1 nha.:4: để em ráp công thức và tính các phần tiếp theo xem như thế nào nữa .có gì sai sót em đưa lên đây mấy anh bảo hành nhỉ.... đây mới là phần chọn động cơ thôi.hihi.cò nguyên một tập dài luôn :8: huhu

Trong chuyển động xoay thì P=Moomen xoắn nhân với vận tốc góc. Bạn chịu khó lôi sách vật lý phần chuyển động xoay, sinh viên phải cố tìm sách mà đọc cho kỹ chứ.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Ơ mình tưởng mô men thì bằng lực nhân cánh tay đòn chứ nhỉ???

nhjkjeu

Ơ mình tưởng mô men thì bằng lực nhân cánh tay đòn chứ nhỉ???
Em cũng không biết Anh.
Nhưng trong sổ tay thiết kế.
Đối với trường hợp quay như bánh đà của topci thì người ta tính qua lực quán tính.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Em cũng không biết Anh.
Nhưng trong sổ tay thiết kế.
Đối với trường hợp quay như bánh đà của topci thì người ta tính qua lực quán tính.
Anh thì thường... chia ra để tính. Mô men cần để tính công suất = mô men cần để vật di chuyển (lực x cánh tay đòn) + mô men cần thiết để tăng tốc (gia tốc) -> chọn động cơ. Sau đó kiểm tra xem có nhỏ hơn mô men khởi động của động cơ hay không.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Em định áp dụng trường hợp thứ 2 từ trên xuống hả? chú ý trọng tâm của nó nằm đúng tâm trục nên coi như không có ngoại lực tác dụng nhé, mọi vị trí mô men khởi động là như nhau. Trường hợp của bạn đưa ra em thử xét ở 4 vị trí 0h, 3h, 6h, 9h xem mô men mình cần có khác nhau ko?

Author

chắc sẽ khác nhau đó anh à.ở góc 0h thì trọng tâm hướng thẳng đứng xuống trục nhưng ở góc 3h thì trọng tâm cách tâm trục một khoảng cách gần giống trên sơ đồ của em đó!