Cần hướng dẫn tính toán công suất

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Cần hướng dẫn tính toán công suất

Trường hợp của bạn mình sẽ tính theo cách: T = T1 + T2 (bỏ qua T3 là mô men của roto động cơ, nếu đc yêu cầu thì phải tính)
T1= 80000 x L (là mô men cần để quay vật)
L(m) khoảng cách từ trục quay đến trọng tâm vật, (ko phải 250mm đâu nhé)
T1 ~ 40000 N.m

T2=(J.N)/(9.55x10^4xt)(N.m) Mo men cần thiết để tăng tốc đến tốc độ 0.5v/p trong t giây công thức nhjkjeu gợi ý
J là mô men quán tính(kg.cm2)
N là số vòng quay/ phút
t là thời gian.(tạm tinh = 1s)

Trong đó J = J0 + M x L^2
J0 : mô men quán tính đối với trục đi qua trong tâm của vật (khối chữ nhật 8000kg)
M : khối lượng
T2~227N.m (tính với khối chữ nhật 500x1800, L 0.5m)

Mà bạn đang làm gì mà thiết kế quay vật nặng 8 tấn lệch tâm vây? quá khủng khiếp ...

Author

Nó là như vậy này anh.hình em lấy trên mạng nhưng nó gần i chang vậy đó.mọi người có kinh nghiệm thiết kế giúp em thiết kế nó với.e l mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm trong thiết kế nữa :65:

cái này làm để cạnh tranh với hàng tàu nè. được đó!
thế công thức trên chưa đủ ah? còn thiếu gì nữa vậy.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Cái bạn cần thiết kế là làm sao cho trọng tâm của máy khi có phôi (máy làm việc) phải trùng với tâm quay hoặc gần tâm quay để giảm thiểu xấp xỉ về 0 cái mô men 40k N.m kia chứ không phải là chọn cái mô tơ có công suất đủ để quay nó. Làm như thế thì...công ty vỡ nợ với bạn...

Cái bạn cần thiết kế là làm sao cho trọng tâm của máy khi có phôi (máy làm việc) phải trùng với tâm quay hoặc gần tâm quay để giảm thiểu xấp xỉ về 0 cái mô men 40k N.m kia chứ không phải là chọn cái mô tơ có công suất đủ để quay nó. Làm như thế thì...công ty vỡ nợ với bạn...
động cơ bước có khả năng này đó bạn. không cần phải chọn tâm quay cho tròng với trọng tâm đâu bạn!