Có ai biết giúp mh với !

Author
các bác cho e hỏi chút: thông thường khi về gốc máy ban đầu của trục z thì ít nhất phải ngang tâm với trục thay dao đúng không ạ ??? con máy cnc của e lắp đặt xong về zero cho các trục thì trục z về không ngang tâm với trục thay dao trong khi đó đèn xanh cua truc z đã báo sáng rồi.... co bác nào biết cách hiệu chỉnh lại gốc của trục z ko chỉ e với ạ...e cảm ơn !
e muốn trục z về zero được như hình ảnh này :2 máy này cùng hãng :http://www.mediafire.com/view/y2uzx6...72/Capture.PNG

Ðề: Có ai biết giúp mh với !

Điểm thay dao đới với trung tâm gia công (CNC) thường là điểm Zero của máy (G28 Z0) nhưng cũng có một số máy thì dùng ở điểm thay dao lại khác điểm này và dùng lệnh G31 Z0.
Nếu bạn tháo máy ra và khi lắp lại điểm Zero máy bị lệch thì là do bạn đã làm lệch công tắc giới hạn trục máy Bạn cần chỉnh lại điểm này là xong .( lưu ý là chỗ công tắc này thông thường có 3 hoặc cái nằm gần nhau gồm : công tắc giới hạn trục (OT) , công tắc Zero trục , và cái nữa là dùng trước khi khởi động máy đưa các trục về 0 thì nó chậm lại khi gần đến điểm 0 để an toàn .)

Đó là chút kinh nghiệm chạy máy của mình , Chúc bạn sớm sửa được máy nhé .

Author

dungkr
Điểm thay dao đới với trung tâm gia công (CNC) thường là điểm Zero của máy (G28 Z0) nhưng cũng có một số máy thì dùng ở điểm thay dao lại khác điểm này và dùng lệnh G31 Z0.
Nếu bạn tháo máy ra và khi lắp lại điểm Zero máy bị lệch thì là do bạn đã làm lệch công tắc giới hạn trục máy Bạn cần chỉnh lại điểm này là xong .( lưu ý là chỗ công tắc này thông thường có 3 hoặc cái nằm gần nhau gồm : công tắc giới hạn trục (OT) , công tắc Zero trục , và cái nữa là dùng trước khi khởi động máy đưa các trục về 0 thì nó chậm lại khi gần đến điểm 0 để an toàn .)

E cảm ơn :
Cái công tắc giới hạn này bên e chưa đụng trạm tới a ơi ,bên sản xuất chính hãng cưa nó lắp đạt sẳn rồi, máy nay la máy mới tinh a ạ, còn cách nào giải quyêt nua ko a, chi cho e voi ạ

Author

theo e biết thì G31 là bỏ qua mã lenh mà sao lại dùng mã lệnh này ạ

B

buivanhau

Set lại điểm thay dao.điểm zêro có 1 số máy dùng G30 Z0.1 số máy điểm zêro trùng vs điểm thay dao.máy bạn là hệ điều khiển gì.nếu là fanuc 16-21i thì set lại gốc z.bạn mở parametter tìm 1815 apz chuyển 0-1 để set lại gốc z