Có anh chị nào từng xài qua Firepro hay Quadro cho em xin ý kiến

Author
Em định mua một card màn hình chuyên nghiệp ATI Firepro 4800 để nâng cấp máy tính. Đây là dòng card chuyên nghiệp đồ họa nên giá hơi cao. Em muốn xin ý kiến các anh chị từng dùng qua dòng chuyên nghiệp này (cũng như Quadro của Nvidia) để có sự lựa chọn đúng đắn, mong các anh chị không phiền ạ.
Em xin cảm ơn.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Có anh chị nào từng xài qua Firepro hay Quadro cho em xin ý kiến

Ati firepro thì tớ ko rõ còn dòng Quadro FX ...là lựa chọn số 1 của máy workstation mà các hãng sử dụng cad 3d thường dùng (Catia, NX...).
Bạn chỉ nên mua khi bạn... thừa tiền hoặc thiếu thời gian do tốn thời gian xử lý đồ họa.
Máy của tớ nó set sẵn Quadro FX4600, không dùng gì đến đồ họa nhiều (không xử lý lượng lớn chi tiết) nên thấy nó hơi bị thừa :D

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Có phải cái này không ? http://songvietlaptop.com/html/ATI FirePro V4800.html Nếu có vài triệu và có nhu cầu thì cũng nên mua .Chạy các ứng dụng thiết kế tính toán mô phỏng thì 2 dòng này là đỉnh cao nhất rồi. Để nuôi thêm card "khủng" này thì cũng phải kiếm 1 bộ nguồn 500w công suất thực trở lên . Đúng là đắt thật nhưng chạy cực đã !

Author

Vấn đề là ở chỗ con 4800 này chỉ thuộc hàng entry level của hàng chuyên nghiệp, bằng giá đó em có thể mua được những card game ở khoảng tầm trung và khá, và dĩ nhiên những con này phục vụ đồ họa cũng tạm ổn. Em đang lăn tăn lắm nên muốn tham khảo kinh nghiệm thực tế của mấy anh đó ạ. Em ví dụ chẳng hạn như mở một file assembly trong Solidworks nặng khoảng 100 parts mà dùng card này thì khi mình zoom hay xoay đối tượng thì nó đáp ứng có tốt không ạ?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Vấn đề là ở chỗ con 4800 này chỉ thuộc hàng entry level của hàng chuyên nghiệp, bằng giá đó em có thể mua được những card game ở khoảng tầm trung và khá, và dĩ nhiên những con này phục vụ đồ họa cũng tạm ổn. Em đang lăn tăn lắm nên muốn tham khảo kinh nghiệm thực tế của mấy anh đó ạ. Em ví dụ chẳng hạn như mở một file assembly trong Solidworks nặng khoảng 100 parts mà dùng card này thì khi mình zoom hay xoay đối tượng thì nó đáp ứng có tốt không ạ?
Nếu xử lý khoảng 100 part 3d thì nên dùng dòng chuyên nghiệp vì nó không bị treo máy hay out chương trình -> Làm vài tiếng chưa kịp save mà bị out thì ức chế chỉ muốn sút văng cái máy tính đi thôi :D

P

Pig_07

Vấn đề ở chỗ các card game của bạn chỉ thể hiện sức manh của nó trong lĩnh vực giải trí thôi. Còn muốn làm việc thì nó cũng chả khác được hơn mấy em onboard là mấy đâu. Nên chú ý

Về vấn đề Game, Phim ảnh...thì Ati có vẽ nhỉnh hơn. Nhưng để dùng cho thiết kế kỹ thuật 3D, đặc biệt như là Pro, Solidworks, NX...thì Quadro là lựa chọn hàng đầu...mặc dù các dòng Nvidia tỏa nhiệt mạnh hơn Ati...Nhưng nó đáng để mua!

Tham khảo thêm ở đây http://1kho.com/thong-tin-cong-nghe...anh-g[MEDIA=youtube]u-cac[/MEDIA]-vi-sao.html

Last edited:
D

ddPC

bạn mượn của ai dc, or ra cửa hàng test thử: thấy đáng bỏ tiền ra thì mua thôi

B

bkb

EM nghĩ mượn của người thân còn dễ chứ mượn cửa hàng sợ hơi khó, hi vọng diễn đàn mình sẽ có nhiều bài review hơn!