có bác nào chỉ dùm em cách đo cddđ máy chỉnh lưu với!

• Thread starter torain
  • Ngày mở chủ đề
T

torain

Author
em là dân cơ khí nhưng công việc là phải đo điện( hơi trái ngành:20:).Giờ em phải đo cđdđ máy chỉnh lưu. công ty em dùng máy này để xi mạ sản phẩm, gồm có 2 loại: 1 loại vô cấp điều chỉnh bằng con SCR, 1 loại hữu cấp điều chỉnh bằng cầu giao. Khi đo em thấy dòng điện thay đổi liên tục nên không bít lấy số liệu sao nữa. Em đo cđdđ để tính công suất thực tế của các máy tiêu hao trong một giờ. Em mới ra trường nên kinh nghiệm chưa có. Bác nào biết làm ơn chỉ em với, gồm cách đo, cách tính công suất thực tế ưu việt nhất...Em xin cám ơn rất nhiều!:63::8:

mrgiang99

Active Member
Ðề: có bác nào chỉ dùm em cách đo cddđ máy chỉnh lưu voi!

em là dân cơ khí nhưng công việc là phải đo điện( hơi trái ngành:20:).Giờ em phải đo cđdđ máy chỉnh lưu. công ty em dùng máy này để xi mạ sản phẩm, gồm có 2 loại: 1 loại vô cấp điều chỉnh bằng con SCR, 1 loại hữu cấp điều chỉnh bằng cầu giao. Khi đo em thấy dòng điện thay đổi liên tục nên không bít lấy số liệu sao nữa. Em đo cđdđ để tính công suất thực tế của các máy tiêu hao trong một giờ. Em mới ra trường nên kinh nghiệm chưa có. Bác nào biết làm ơn chỉ em với, gồm cách đo, cách tính công suất thực tế ưu việt nhất...Em xin cám ơn rất nhiều!:63::8:
Mua cái ampe kế digital gắn vào.

Nếu nó thay đổi quá nhanh thì ampe kế sẽ xử lí theo tần số lấy mẫu bên trong.

Vấn đề của bạn là phân chia thời gian lấy dữ liệu hợp lí và ghi lại data.
(VD: 15 phút ghi 1 lần, hay 30 phút ghi 1 lần... tùy theo đặc tuyến dòng điện.)

Từ dữ liệu ghi chép đó bạn sẽ vẽ được biểu đồ cường độ dòng tiêu thụ

Từ đó vẽ được biểu đồ công suất, tính toán được công suất trung bình....

Chúc thành công!

P/S: Còn nếu giàu có thì người ta dùng cái gọi là Datalogger, tự động ghi dữ liệu

Đơn giản nhất là bạn kiếm cái KWh kế gắn vào!

Trên mấy cái máy EDM điệc cực cũ của JP cũng thấy nó gắn cái KWh kế vào để tính điện năng tiêu thụ!

Last edited:

TYA

Well-Known Member

Cái chỉnh lưu là thiết bị chuyển dòng xoay chiều thành 1 chiều, còn gọi là "nắn dòng". Thế thì "...em thấy dòng điện thay đổi liên tục ..." làm sao được ???

Hay là nói đến dòng nào nữa đây?

H

ho.minh

Author

khi bạn đo thì tháy dòng điện thay đổi liên tục phai không?.cho minh hỏi dòng thay dổi theo chiều hướng tang hay giảm vậy. và lại ở dây bạn muốn lấy dòng để tính công suất định mức hay đo dòng để theo dõi máy?