Có bạn nào biết cách tạo file gia công có nhiều gốc(G54,G55,...) trong Cimatron E9?

Author
Mình muốn gá nhiều phôi để gia công cùng một lúc trên máy.
Có bạn nào biết cách lập trình và post file NC trong Cimatron E9 để được file NC có nhiều gốc(G54,G55...), mỗi gốc tương ứng với 1 phôi cần gia công? Bạn nào biết thì hướng dẫn mình với.

Author
Ðề: Có bạn nào biết cách tạo file gia công có nhiều gốc(G54,G55,...) trong Cimatron E9?

Có bạn nào biết về vấn đề này không? Bạn nào biết thì hướng dẫn mình với.

Ðề: Có bạn nào biết cách tạo file gia công có nhiều gốc(G54,G55,...) trong Cimatron E9?

Chào bạn.
Không biết tại mình không rành hay sao chứ hình như vụ này khó, do mỗi lần tạo phôi là chỉ được 01 gốc G54-59 thôi( mình nói theo MCX), mọi người vào cho biết ý kiến xem.

Vì bạn không dùng Mastercam nên mình không giúp được, có thể xuất chương trình ra nhiều gốc toạ độ gia công (Work Offset) như bạn nói trong Mastercam. Cimatron chắc anh IPumkin giúp được bạn, chờ người vào giúp haha :26:.

Last edited by a moderator:
Author

Vì bạn không dùng Mastercam nên mình không giúp được, có thể xuất chương trình ra nhiều gốc toạ độ gia công (Work Offset) như bạn nói trong Mastercam. Cimatron chắc anh IPumkin giúp được bạn, chờ người vào giúp haha :26:.
Cảm ơn bạn, mình vẫn đang chờ bạn nào biết trong Cimatron vào chỉ giúp.

nếu là sản xuất hàng loạt thì lập trình một cái sau đó copy đổi G ở file post ..
nếu là nhiều phôi khác nhau thì gom chung vào một part mỗi phôi tạo một USC chuẩn khác nhau ... lập trình bt khi nào đổi qua phôi khác thì đổi chuẩn tương ứng ở toolpart ... Bạn thử xem nhé

Author

nếu là sản xuất hàng loạt thì lập trình một cái sau đó copy đổi G ở file post ..
nếu là nhiều phôi khác nhau thì gom chung vào một part mỗi phôi tạo một USC chuẩn khác nhau ... lập trình bt khi nào đổi qua phôi khác thì đổi chuẩn tương ứng ở toolpart ... Bạn thử xem nhé
Mình làm như bạn nói rồi nhưng không được.

vậy lập trình từng part rồi post ra sau đó nối chúng lại , thay G tương ứng ......

bạn đừng setup usc nào nhé .. để nguyên chuẩn model nha ...

Author

vậy lập trình từng part rồi post ra sau đó nối chúng lại , thay G tương ứng ......
Cách này thì đơn giản, nhưng mình nghĩ là trong phần mềm sẽ có tính năng đó nên muốn tìm hiểu. Hơn nữa mình không muốn để anh em đứng máy phải nối thủ công như vậy.

mình cũng đang tìm hiểu vấn đề này ... nếu có cách khác thì a chỉ e với nhé ...
hoặc có thể sử dụng chung một usc cho nhiều chi tiết ... tạo cho chi tiết mỗi cái một layer cần lập trình chi tiết nào thị hiện nó lên ... nhưng như vậy thì file sẽ tính lâu hơn ak ...

post ra G54 , kêu anh thợ tự đổi G55 -> 59 , đâu có lâu đâu nè! đổi cùng lắm 5p !

Author

post ra G54 , kêu anh thợ tự đổi G55 -> 59 , đâu có lâu đâu nè! đổi cùng lắm 5p !
Cách này thì hiện tại bên mình vẫn làm, tuy nhiên mình không muốn anh em đứng máy phải làm thủ công nữa. Hơn nữa mình nghĩ là phần mềm có hỗ trợ làm được điều này nên muốn tìm hiểu và thảo luận cùng mọi người.

bạn xem thử trong cimatron có chỗ nào đại loại như " fixture offset number " hay "work offset number" liên quan đến các gốc toạ độ bạn đang dùng không, nếu có thì mình có thể giúp bạn được, vì mình không dùng cimatron.

Author

Mình tìm nhưng không thấy. Mình tìm cả mấy forum tiếng Anh cũng không thấy bài nào nói về vấn đề này trong Cimatron, không lẽ Cimatron lại không có tính năng này?

em làm bình thường mà a hoangdh
đừng setup Usc để usc mặc định (Model) mỗi khi lập trình chi tiết nào thì chỗ toolpath chọn usc tương ứng .

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

em làm bình thường mà a hoangdh
đừng setup Usc để usc mặc định (Model) mỗi khi lập trình chi tiết nào thì chỗ toolpath chọn usc tương ứng .
Đúng rồi, khi lập trình Cimatron cho phép mỗi nguyên công có thể có 1 ucs khác nhau, lúc post ra lúc chọn ucs thì để ucs mặc định.

Tuy nhiên các bạn sẽ gặp vấn đề là khi post ra không biết chổ nào post theo gốc nào.

Các bạn nhấp đúp file post, chèn thêm dòng lệnh này vào đầu chương trình:

START PROC:
OUTPUT \J "; ( PROC _UCS: "PROC_UCSNAME " )" ;

Bạn đặt tên ucs của mình là G54, G55...thì khi nào dùng UCS nào thì trước nguyên công đó sẽ tự động xuất ra dòng G54, G55.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

anh có thể nói rõ hơn chút không anh em vẫn chưa hiểu rõ cách làm như của anh. cảm ơn anh nhiều
Hi, xin lổi các bạn để làm được điều này các bạn phải có post xịn, post được configure để xuất ra như vậy. Mình có thử thì post có sẳn trong Cimatron không làm đượ, khi nào rãnh mình viết 1 cái:

[h=1]Multiple Part Setups (Multiple REF)[/h]Most parts need to be machined from multiple directions. With 4-axis and 5-axis machines, this can often be implemented by rotating the machine to the required orientation. However, when a part needs to be machined from different directions using a 3-axis machine, the part has to physically placed on the machine table multiple times, in different orientations. We refer to that process as "Multiple Setups". For each orientation, the part is placed on the table, the machine home is calibrated, and the relevant procedures are executed.
In GPP2 terminology, the part setup on the machine table is represented by the REF UCS specified by the user when running the post-processor. The REF UCS defines the base machine coordinate system (zero, or home position, and most importantly the machine axis orientation) with respect to the part. Therefore, changing the part setup on the table is equivalent to defining a new REF UCS.
The user interaction within CimatronE only allows the definition of one REF UCS. It is recommended that a single posting process be limited to a single setup of the part. If some procedures need to be executed using a different part setup (i.e., different REF), then a second run of the post-processor is needed, creating a separate G-Code file.
However, some users prefer to generate a single G-code file covering the entire machining of the part, including changing the part setup between procedures (at least when an orientation change is required). Other users like to use "multiple homes" on the machine, each home used for machining at a specific area or orientation. All these users need to change the REF UCS in the middle of the post-processor run (between procedures).
In order to achieve this, use the GPP2 system flag SET_REF_BY_ORIGIN. It allows changing the REF UCS in the middle of the run to be the current procedure ORIGIN UCS. The change can only take place in the ORIGIN CHANGE block, meaning it can only be done in the first procedure that uses a given ORIGIN UCS (the block is only invoked when the ORIGIN is changed).
In order to define a new REF UCS, the EX2 program must set the GPP2 system flag, SET_REF_BY_ORIGIN to TRUE_, inside the ORIGIN CHANGE block. GPP2 only tests this system flag after the execution of this block. GPP2 will respond by setting the REF UCS to the ORIGIN UCS. All subsequent motions, including the connection for the current procedure, will take place according to the new REF UCS.
Another, more advanced, way is to change the REF_UCS at run-time, and support multiple REF output. By setting the appropriate UCS position and orientation values to the *_REF variables, and after that setting the SET_REF_BY_VARS system flag to TRUE_, the REF_UCS would change accordingly.
Note: For standard use there is no need to ever use these variables in the post. They are to be used ONLY if REF_UCS really needs to be changed.
Usage example: By copying the TP*_ORIG values to the corresponding *_REF variables and SET_REF_BY_VARS system flag as TRUE_, the current TP UCS would become the new REF_UCS.
Note: All 9 *_REF variables must be set before SET_REF_BY_VARS is used. Do not assume anything on the previous value of any *_REF variable (for instance, the X/Y/Z_REF variables are not necessarily at 0,0,0).
Several side effects of the REF change are listed below:

• The next connection (of the current procedure) will use the "tool change" scenario, even if the tool has not been changed. This is the safest connection scenario (and suitable here, since the machine head was probably moved aside to allow the new part setup).
  • RTCP (M5_RTCP_M128) is turned off (in case it was on). This is only relevant to intelligent 5X machines.
  • The Output UCS is reset (to the new REF) in case it was different. This is only relevant to intelligent 5X machines.
  • All system vectors (like HOME, CURPOS or ORIGIN) are recalculated to conform to the new REF UCS.
  • The machine simulator does not support multiple part setups. When using multiple setups, machine simulation cannot be used!
Note: Changing the REF UCS in the middle of the run is a delicate and very advanced action. It is best used with 3-axis machines only.

nếu chi tiết giống nhau thì copy chương trình rồi sửa G54-59. Còn chi tiết khác nhau thì chọn ucs khác nhau :D. nói ngắn gọn là thế