Có cách nào phân biệt Inox 304,316,201 mà không cần thiết bị chuyên dụng không?

• Thread starter changing
  • Ngày mở chủ đề
M

mannhuapvctrungkien

Author
Từ thành phần và cấu tạo thì phân biệt được thôi các bác:
Ta có thể quan sát được từ bảng trên đó là inox 316 và 316 L đều có chung thành phần và tỉ lệ giống nhau như Carbon, Mangan, Lưu huỳnh, Photpho hay Silic ngoại trừ thành phần carbon của inox 316L thấp hơn như đã đề cập bên trên. Ta thấy bên trên có thành phần Mo(Molybden) đây là nguyên tố giúp chống ăn mòn tổng thể cũng là ưu điểm của inox 316 so với một số loại inox khác. Thành phần niken cao giúp thép không gỉ 316 phù hợp với từng loại môi trường như biển hay kể cả một số môi trường ô nhiễm.

T

Trần Hồ Thảo Nguyên

Author
Chào mọi người,làm ơn cho tôi biết cách nào để phân biệ được inox 304,316 hoặc 201 mà không cần đến thiết bị chuyên dùng không?
Mình chia sẻ với bạn 1 cách nhanh đơn giản.Mình đang có 1 lọ thuốc thử của inox 316 304 và 201. Chỉ trong vòng 5s là bạn sẽ có kết quả ngay. Cho mình hỏi là bạn ở đâu vậy ạ.

T

Trần Hồ Thảo Nguyên

Author
Re: Có cách nào phân biệt Inox 304,316,201 mà không cần thiết bị chuyên dụng khô

Còn một cách nữa để phân biệt thép 201 và 304. Đó là đem mài và xem hoa lửa.

- Thép 201: hoa lửa có màu đỏ và nhiều hơn.
- Thép 304: hoa lửa có màu sáng và ít hơn.
Chào bạn. Mài rất tốn thời gian và lâu ví dụ ở chỗ bán có máy mài mình mượn được còn không có sao biết được nek hjhj.. Vì vậy bên mình có lọ thuốc thử inox 316 304 201 chỉ cần sử dụng trong vòng 5s là có kết quả nhé bạn.