Cơ cấu vật liệu trong ngành cơ khí?

• Thread starter nguyenhuukt
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyenhuukt

Author
Mọi người cho em hỏi, cơ cấu phân bố của vật liệu trong ngành cơ khí từ xưa đến nay như thế nào vậy? Ví dụ như tỷ trọng VL kim loại dùng bao nhiêu%, Composit bao nhiêu... Cũng như làm thế nào phân tích được xu thế phát triển của vật liệu trong cơ khí chế tạo?

Rất mong mọi người giửp, gợi ý nguồn tìm kiếm số liệu thống kế.

Last edited by a moderator:

Pathétique

Active Member
Ðề: Cơ cấu vật liệu trong ngành cơ khí?

Mình không có nhiều thời gian nên chỉ điểm lại 1 số sách mình đã đọc. Mình không tìm ra câu trả lời pertinent cho câu hỏi của bạn. Tuy nhiên có 1 số nguồn sau bạn có thể đọc và dựa vào tài liệu tham khảo của họ để tìm thêm thông tin :

Material engineering của John Martin (CRC, Woodhead Publishing Limited), mình trích phần preface từ cuốn này :
"After a section on the determination of mechanical properties, the remaining four chapters deal with the four important classes of engineering materials, namely metals, ceramics, polymers and composites. It is estimated that there are some 40 000 metallic alloys in existence, over 5000 polymers and some 2000 ceramic materials, so there is some justification in discussing metals and alloys at the greatest length. In that chapter, an attempt has been made to consider initially the general principles of strengthening, so that the individual families of engineering alloys can be discussed in the light of this introduction. About equal emphasis is placed on the remaining classes of materials."

Sách về Materials science and engineering của W.Callister, chương 1. Nếu bạn không tìm được mình sẽ trích chương 1 và upload để bạn tải về.

Ngoài ra 3 links sau bạn có thể dùng để tìm tài liệu, sau đó mình có thể giúp bạn download :

http://scholar.google.com/
http://www.springerlink.com/
http://www.sciencedirect.com/

worm

Well-Known Member
Moderator

Mọi người cho em hỏi, cơ cấu phân bố của vật liệu trong ngành cơ khí từ xưa đến nay như thế nào vậy? Ví dụ như tỷ trọng VL kim loại dùng bao nhiêu%, Composit bao nhiêu... Cũng như làm thế nào phân tích được xu thế phát triển của vật liệu trong cơ khí chế tạo?

Trả lời được câu này phần nào may ra chỉ có ... Tổng cục thống kê

N

nguyenhuukt

Author

Sách về Materials science and engineering của W.Callister, chương 1. Nếu bạn không tìm được mình sẽ trích chương 1 và upload để bạn tải về.

Ngoài ra 3 links sau bạn có thể dùng để tìm tài liệu, sau đó mình có thể giúp bạn download :

http://scholar.google.com/
http://www.springerlink.com/
http://www.sciencedirect.com/
Dạ em cảm ơn anh, nếu anh up được thì quá tốt! Em đang tìm số liệu từ mấy hiệp hội như Hiệp hội cơ khí Mĩ, HH ôtô.. Mấy trang anh đưa em cũng đang tìm mấy bài báo cáo khoa học. Em gặp khó ở chỗ anh văn kém quá nên tìm hơi khó (sv còi năm 2:( ). Anh giúp em mấy từ khóa tiếng anh tra cứu, còn lại em cố gắng tự làm, bí chỗ nào em xin hỏi anh thêm.

Pathétique

Active Member

Mình đánh giá cao ý thức làm việc của bạn. Đúng là cái bạn tìm khó thật (nếu không khó thì trong mấy phút mình đã tìm ra cho bạn rồi !).

Kể cả liệt kê ra từ khóa để tìm cũng khó vì nội dung chung quá. Mai đến chỗ làm mình sẽ vào các trang có bài tổng hợp liên quan để tìm xem. Hôm nay chủ nhật, mình ở nhà nên không vào được.

Tuy nhiên mình lưu ý là nếu bài tập (luận, presentation, seminar...) này không quan trọng, hoặc chi tiết bạn cần tìm không quan trọng, hoặc bạn biết các thầy cũng không biết (tức là bạn bịa ra số liệu nào đó hợp lý 1 chút cũng không ai biết là bạn bịa), thì đừng tốn thời gian nhiều cho nó. Thật sự thì thông tin bạn tìm cũng không có ý nghĩa gì cho ngành học của bạn cả.

Dù sao thì qua đây bạn cũng học được cách tìm kiếm tài liệu và thông tin, là 1 việc rất quan trọng và hữu ích. Mình sẽ giúp bạn thêm.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mọi người cho em hỏi, cơ cấu phân bố của vật liệu trong ngành cơ khí từ xưa đến nay như
thế nào vậy? Ví dụ như tỷ trọng VL kim loại dùng bao nhiêu%, Composit bao nhiêu... Cũng như làm thế nào phân tích được xu thế phát triển của vật liệu trong cơ khí chế tạo?

Bạn ơi, mấy câu hỏi này khó trả lời lắm - có hỏi cục thống kế thì cục thống kê cũng chịu thôi. Mà ai dùng bao nhiêu thì quan tâm làm gì cho mệt. Bạn cố gắng tìm hiểu làm nghề gì thì hot, lương cao. Theo mình thì ngành vật liệu vừa..lạc hậu, cực nhọc, dơ bẩn mà hiếm có người giàu có. Ai cũng "tháo chạy" khỏi ngành này, đơn cử Sir Nova cũng bye ngành Vật Liệu chuyển sang làm gì mình không biết. Kekeke.

Pathétique

Active Member

Em chỉ muốn bổ sung, chứ không phải sửa lưng hay phản đối anh iPumpkin. Em muốn lưu ý 1 điều là ngành vật liệu đối với tình hình công nghiệp VN hiện nay cũng đang rất cần. Em vốn không phải là học ngành vật liệu, đến giờ mỗi lần nhắc đến cấu trúc tinh thể, vi mô vẫn còn lúng túng phải tra lại sách, nên ý kiến em nói ở đây là khách quan chứ không phải bênh ngành vật liệu.

Thật ra những điều anh iPumpkin nói là đúng, vì cách dạy và quan niệm về ngành vật liệu hiện nay ở VN làm cho SV học sai cách và đầu ra rất khó kiếm việc tốt và ổn định.

Các bộ môn vật liệu theo hướng hiện đại như vật liệu mới, nano... thì em nghĩ ở VN hiện giờ không nên đề cao, vì chưa có đủ khả năng để nghiên cứu. Nếu đã học thì nên cố gắng tìm cách ra nước ngoài, còn ở trong nước thì phải tìm cách làm trái ngành hoặc chấp nhận cuộc sống khó khăn, điều này mình không khuyến khích, các bạn nên nghĩ đến 1 cuộc sống ổn định, có nhiều tiền hãy.

Tuy nhiên bộ môn cơ học vật liệu lại rất cần cho kĩ sư. Các bạn có thể hiểu qua khái niệm môn này qua môn học sức bền vật liệu. Học chắc kiến thức cơ chất rắn (hoặc môi trường liên tục), và vững về phương pháp số, sử dụng tốt 1 hoặc vài phần mềm tính toán (CAE như là ansys, cast3m, abaqus...) thì các công việc hot đang chờ các bạn.

N

nguyenhuukt

Author

Tuy nhiên mình lưu ý là nếu bài tập (luận, presentation, seminar...) này không quan trọng, hoặc chi tiết bạn cần tìm không quan trọng, hoặc bạn biết các thầy cũng không biết (tức là bạn bịa ra số liệu nào đó hợp lý 1 chút cũng không ai biết là bạn bịa), thì đừng tốn thời gian nhiều cho nó. Thật sự thì thông tin bạn tìm cũng không có ý nghĩa gì cho ngành học của bạn cả.

Dù sao thì qua đây bạn cũng học được cách tìm kiếm tài liệu và thông tin, là 1 việc rất quan trọng và hữu ích. Mình sẽ giúp bạn thêm.
Dạ em cảm ơn anh! Mục đích bài tập (theo thầy) đúng là học cách tìm kiếm thông tin (việc thầy nói phải dành mấy tuần tập huấn cho SV làm luận văn), cũng như làm quen với anh văn kỹ thuật. Và có cái nhìn tổng quát về vật liệu dùng trong cơ khí. Số liệu thầy em làm nghiên cứu thống kê , nên em không dám chế số đâu (thà không có còn hơn sai). Em đã tìm được số liệu vật liệu chế tạo oto từ trước năm 2000, vật liệu nào dùng chế tạo cái gì... Nhưng mà đúng là khó quá, cả lớp em nhăn mặt hết.

Nhưng cũng nhờ bài tập này mà em mới làm quen với Meslab, vậy là quá hay rồi, hehe.

Pathétique

Active Member

Xin lỗi em, hôm nay đọc qua vài cái reviews nhưng anh tìm chưa ra. Cũng tại anh bận quá, anh sẽ để ý thêm, nếu thấy anh sẽ trả lời em.

Nếu em cần thuật ngữ tiếng Anh chuyên ngành cứ post lên mọi người cùng trao đổi để em tìm kiếm thêm.