Con đường phát triển của một kỹ sư hàn (Welding engineer)

umikare

Author
Đã làm về hàn hay làm bất kỳ ngành nghề nào khác chúng ta cũng cần phải biết được trong ngành của chúng ta có những cấp độ gì để biết được hiện tại chúng ta đang ở đâu và tầm nhìn hướng tới trong tương lai của chúng ta là gì.
Để đánh giá về năng lực của 1 người làm về hàn người ta phải dựa vào những chứng chỉ quốc tế mà người đó có được. Ở đây phải là chứng chỉ quốc tế vì hàn là ngành kỹ thuật liên quan nhiều đến tiêu chuẩn quốc tế nên chỉ có được các chứng chỉ quốc tế mới có ý nghĩa.
1. Mức khởi đầu của người làm về hàn là : Welding Inspector. Trong vị trí welding inspector có 3 level. Phần lớn thị trường lao động quốc tế hiện này chuộng chứng chỉ CSWIP của TWI (Hiệp hội hàn Anh Quốc).
Level 1 (3.0): Visual Inspector:
Level 2 (3.1): Welding inspector:
Level 3 (3.2): Senior Welding inspector:
2. Bậc cao cấp vể hàn: International Welding Engineer.
Đây là bậc cao cấp nhất về Hàn. Theo chuẩn quốc tế thì cứ làm engineer là cao cấp rồi. Ở đẳng cấp này thì đây đúng là 1 bậc tiền bối lão làng trong nghề rồi. Ở VN có khoảng 6-7 thầy trong trường ĐH Bách Khoa HN và một số người trong viện và cơ quan nhà nước có được danh hiệu này theo những chương trình đào tạo giúp đỡ của viện hàn quốc tế, vì thế nó có khác đôi chút với những bậc cao thủ chinh chiến nhiều năm và tự bỏ tiền túi đi học

Tất cả chúng ta học hàn tốt nghiệp ở trường này trường kia chỉ là basic tối thiểu cần có thôi, muốn được thế giới công nhận các bạn phải phấn đấu có được các chứng chỉ quốc tế trên. CSWIP 3.1 là cái mà nhiều người mới ra trường đi làm hoặc dưới 5 năm kinh nghiệm tu luyện nhiều nhất. Vì thế nếu các bạn là SV hay mới đi làm các bạn nên hướng tầm nhìn vào CSWIP 3.1 nếu các bạn muốn gắn bó với con đường này.
Chúc các bạn thành công.

Last edited:
L

luutung

Ðề: Con đường phát triển của một kỹ sư hàn (Welding engineer)

Nghe có vẻ hấp dẫn nhỉ. Nhưng đây mới chỉ là giới thiệu qua. Bác nói rõ thêm tí được không

umikare

Author

Cái quan tâm của những người làm về giám sát hàn nhiều nhất hiện nay là CSWIP 3.1- Welding Inspector.
Việc học và thi hiện tại theo như mình biết ở VN chỉ có PVD Training là đơn vị được TWI cấp phép cho việc tổ chức học và thi. Nếu các bạn quan tâm thì có vào trang web: http://www.pvdtraining.com.vn/en/index.php. của PVD training để tìm hiểu.

T

tatthanh5

Đọc thấy chuyên mục hấp dãn quá nên tham gia chia se vói các bạn một số thông tin, và tiện thê cũng hỏi một số thông tin, vi đọc chuyên mục là biết các bạn là những người rành thông tin rồi:
PVD training không còn đào tạo cswip nữa: link tham khảo: twisea.com tìm đến địa chỉ tại Việt nam nhé.
Level 3 (3.2): Senior Welding inspector không có mức lương cao vây đâu. vì cũng chẳng có dẫn chứng nao.
Level 3 (3.2): Senior Welding inspector: hiện Việt nam mình có 4 người có chứng chỉ và một người mới học chưa thi. mình không tiện nêu tên nhưng ai muốn học mà đang làm trong các công ty sau thì tự tim hiểu và tham khao, họ sẽ chia sẻ kinh nghiệm cho.
- Một tay đang làm việc ở Indonesia rồi: tên này là người việt có chứng chỉ đầu tiên.
- Người thứ 2 đang làm QC Eng. cho CLJOC.
- Người thứ 3 đang làm việc cho PTSC MC. phụ trách bên vendor.
- Người thứ 4 đang làm QC cho Biển Đông JOC
- Tay thứ 5 đang làm cho QIS. tay nay moi hoc, chưa thi.
từ trên xuống dưới cũng là thứ tự có chứng chỉ luôn.
International Welding Engineer: theo mình thì chỉ có các trường hoặc cơ quan cử đi học, học phí của nhà nước thôi chư chẳng ai bỏ tiền ra học vì không kinh tế. và có thật là có việc lương cao vậy không ban?

Cheer!

T

tatthanh5

Nghe bạn umikare khẳng định mức lương trên như đinh đóng ..... cây chuối vậy thì cũng tin tưởng là chính xác rồi, nhất là con số 4200.
Tiện đây cũng xin chia sẻ vơi các bạn muốn học chứng chỉ quốc về hàn là: Tất cả các chứng chỉ trên không đến nỗi khó đâu, quan trọng là bản thân mình phải chịu khó. Tiếng anh kỹ thuật sử dụng trong việc học và thi cũng không khó nếu như anh em đã từng làm có kinh nghiêm về hàn.
Nhắc lại tí là kinh nghiệm chỉ cần 2 năm (cho 3.1) đến 5 năm (cho 3.2) thôi không cần quá nhiêu, chuyên về hàn hay cơ khí (chung) đều được. nhiều quá hóa ra lại không tốt đâu.

Regards.

tatthanh5 umikare có Bác nào có chứng chỉ này chưa và có kinh nghiệm và tài liệu về thi các chứng chỉ này thì chia sẻ cùng anh em.
Ai cũng biết đó là cột mốc và điều đáng mơ ước của các kỹ sư Hàn.Tuy nhiên mọi người cần các bạn hướng dẫn và cung cấp phương tiện để đạt nó.
Cảm ơn,

T

tatthanh5

Tài liệu trên mạng cũng có đấy bạn Phuong. vi dụ như ơ dây: http://www.daukhivietnam.net/forum/viewtopic.php?f=57&t=5337&start=0
nhưng mình khuyên bạn nên liên lạc với TWI ở Việt Nam để có tài liệu mới nhất và sát với kiến thức của khóa thi săp tới mà bạn đăng ký. tài liệu và cách thức thi có thay đổi từ năm 2010 (các thi sau 2010 dễ đỗ hơn).
Chúc thành công.

Tài liệu trên mạng cũng có đấy bạn Phuong. vi dụ như ơ dây: http://www.daukhivietnam.net/forum/viewtopic.php?f=57&t=5337&start=0
nhưng mình khuyên bạn nên liên lạc với TWI ở Việt Nam để có tài liệu mới nhất và sát với kiến thức của khóa thi săp tới mà bạn đăng ký. tài liệu và cách thức thi có thay đổi từ năm 2010 (các thi sau 2010 dễ đỗ hơn).
Chúc thành công.
Tài liệu thì dễ kiếm, vấn đề này bác cũng biết mà. Thế bác đã thi CSWIP chưa? Mình muốn học từ thực tế những người đã trải qua rồi chứ lý thuyết thì rộng lớn quá.
Thân,

T

tatthanh5

Gưi Phuong/
Chứng chỉ 3.2 của mình sắp hết hạn rồi bạn a.
bạn cho biết bạn đang làm ở đâu, mình sẽ chỉ cho người mà bạn có thể tham khảo. Nếu bạn đang làm ở Doosan Quảng Ngãi thì bạn tìm gặp anh Thư đang làm ở velosi ơ vũng tau và cũng đang có dự án giám sát ngoài đó để hỏi kinh nghiệm thực tế nhé.
Chúc bạn thành công.

Vâng cảm ơn bạn!
Mình đang làm ở Doosan ở Quảng Ngãi và cũng biết anh Thư- hiện giờ đang giám sát dự án ở đây.
Mình đang tích lũy thêm kinh nghiệm để tương lai gần ( cỡ 1-2 năm tới) có thể đạt được chứng chỉ 3.1, hi.
Mong được học hỏi từ những người đã thi rồi như bạn và mọi người
Cảm ơn,

V

vinhquangbk

Với chứng chỉ giám sát thì hiện nay CTWEL ở Hà Nội cũng phối hợp với AWS để tổ chức các khóa học và thi level 3.0, 3.1, 3.2 Thiện àh.

P

PtUploaDER

e vừa tốt nghiệp đh về ngành hàn.e cung rất thích nganh này nhưng vốn tiếng anh chuyên ngành ít ỏi của mình thì chưa đi đến đâu .e rất mong các tiền bối đi trước chỉ dẫn cho đàn e theo sau về cách học tiếng anh trong ngành và cũng rất mong các a cho e xin ít tài liệu để học tiếng anh chuyên ngành.cám ơn các a nhiều. yahoo:prothichcuoi@yahoo.com. hj vọng sớm nhận được sự giúp đỡ từ các a