Côn mooc?

• Thread starter vu xuan dau
  • Ngày mở chủ đề
V

vu xuan dau

Author
Các bác cao thủ trả lời giúp em với! Trên trục chính máy tiện có ghi côn mooc, cho em hỏi côn mooc là gì và có bảng tra của nó nữa, vì em thấy nó ghi là côn mooc số 5, em không hiểu nó là thế nào!Thanks!:57:

M

mizo

Author
Các bác cao thủ trả lời giúp em với! Trên trục chính máy tiện có ghi côn mooc, cho em hỏi côn mooc là gì và có bảng tra của nó nữa, vì em thấy nó ghi là côn mooc số 5, em không hiểu nó là thế nào!Thanks!:57:
theo mình hiểu thì đó là độ côn theo tiêu chuẩn moc(tiêu chuẩn quốc tế).khi tra bảng sẽ có đường kính, chiều dài và độ côn của nó:46:

Last edited by a moderator:

TYA

Well-Known Member
Gõ vào Gu-gồ từ "Center MT-5" mà tìm hiểu !

(MT không phải là chữ "mũi tâm" của Tiếng Việt đâu nhé !)

@phammachbk : Khái niệm có thể quên, hình ảnh lù lù thế mà không biết là sao ? Học chăm hơn nhé

Q

quangminhtcn

Author
@phammachbk : Khái niệm có thể quên, hình ảnh lù lù thế mà không biết là sao ? Học chăm hơn nhé
Bạn TYA trả lời kiểu kỳ quá !! Người ta không biết rõ người ta mới hỏi !
Ông đưa cái bảng Catalog đó lên làm cái quái gì ?? Nhìn vào đó mà hiểu về các thông số của côn móc thì chắc ông là thiên tài ??? Trả lời như ông, anh em tụi tui chả thèm hỏi nữa làm gì ?? Thà ông không trả lời còn hơn ! Trả lời như ông chả ai thèm hỏi !

@ vu xuan dau: Côn mooc là loại côn khá đặc biệt, góc côn nhỏ (khoảng 2 độ 52 phút, bao nhiêu giây gì đó). Loại côn này khá phổ biến, ví dụ như máy khoan, với mũi khoan chuôi trụ thì phải kẹp chặt bằng bầu kẹp, nhưng với MK chuôi côn mooc chỉ cần đóng nhẹ lên, mặc dù là côn ngược nhưng ko bị lỏng, ko cần kẹp chặt mà trong quá trình cắt MK ko bị rơi ra, đó là điểm đặc biệt của loại côn này. Có các số hiệu và góc côn tương ứng, đã có lần mình phải thiết kế lại một cái chuôi côn này, nhưng lâu rồi, ko nhớ rõ tài liệu. Hình như cuốn "Sổ tay kỹ thuật cơ khí" (quyển sách cũng khá cũ rồi).
@Phammacbk: Mình thấy các tài liệu ghi là côn MOOC nhưng chưa thấy tài liệu nào ghi côn MÓC ?

R

rustbolt

Author
Bạn TYA trả lời kiểu kỳ quá !! Người ta không biết rõ người ta mới hỏi !
Ông đưa cái bảng Catalog đó lên làm cái quái gì ?? Nhìn vào đó mà hiểu về các thông số của côn móc thì chắc ông là thiên tài ??? Trả lời như ông, anh em tụi tui chả thèm hỏi nữa làm gì ?? Thà ông không trả lời còn hơn ! Trả lời như ông chả ai thèm hỏi !
Đừng nặng lời với nhau mất lòng! Hãy ra quán làm... vài chai cho mát!

Trục gá côn trên máy công cụ nói chung (Machine Taper), không riêng gì côn moóc (Morse Taper) là một khái niệm cực kỳ cơ bản của ngành Chế tạo máy. Với câu hỏi của bạn phammacbk, bạn TYA trả lời như vậy, theo rustbolt cũng không phải quá đáng! Kích thước cụ thể không nhớ, nhưng khái niệm cơ bản thì không được phép quên! Nếu thật sự không biết, hoặc "chưa nghe thấy bao giờ" thì có lẽ phải tự xem xét lại việc học hành của bản thân!

Các bạn có thể search bất cứ đâu trên net với từ khoá Morse Tape sẽ thấy ngay. Hoặc với từ khoá Machine Taper sẽ thấy thêm nhiều cái "TAPER" khác nữa...
Một ví dụ:

http://en.wikipedia.org/wiki/Machine_taper