Công cụ 2D to 3D trong SW

Author
Em hỏi là phần mềm SW có thể từ 3 hình chiếu tạo thành hình 3D hay không ?

Trong SW có công cụ 2D to 3D nhưng không biết dùng như thế nào.

Em mong các anh chỉ giúp

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Re: Hỏi về công cụ trong SW

minhtinhmanbac viết:
Em hỏi là phần mềm SW có thể từ 3 hình chiếu tạo thành hình 3D hay không ?

Trong SW có công cụ 2D to 3D nhưng không biết dùng như thế nào.

Em mong các anh chỉ giúp
VÍ DỤ TẠO MÔ HÌNH 3D TỪ BA HÌNH CHIẾU 2D​

Ta có 3 hình chiếu như sau:

Đây là 3 hình chiếu cơ bản của mô hình ta cần dựng, được convert từ AutoCAD sang. Để dựng mô hình 3D, đầu tiên ta cần xác định đâu là hình chiếu đứng, chiếu bằng và chiếu cạnh (bởi vì SW không tự hiểu được những nét vẽ nào thuộc hình biểu diễn nào).

Đầu tiên, ta chọn toàn bộ các nét vẽ thuộc hình chiếu đứng rồi click công cụ Front trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, 2D to 3D, Front.

Tiếp theo, ta chọn toàn bộ các nét vẽ thuộc hình chiếu bằng rồi click công cụ Top trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, 2D to 3D, Top.

Cuối cùng, ta chọn toàn bộ các nét vẽ thuộc hình chiếu cạnh rồi click công cụ Left trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, 2D to 3D, Left.

Ta sẽ thấy trong cây thiết kế bên trái có 3 Sketch được tạo thành, tương ứng với 3 hình chiếu. Như vậy là từ 1 sketch ban đầu, ta đã tách ra 3 sketch riêng.

SW sẽ bố trí lại các hình chiếu tương ứng theo vị trí không gian của chúng như sau:

Thường thì hình chiếu bằng và hình chiếu cạnh không thẳng hàng với nhau, ta có thể dóng thẳng bằng cách giữ phím Ctrl rồi chọn hai cạnh hoặc điểm tương ứng cần thẳng hàng rồi click công cụ Align Sketch trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, Align, Sketch.

Chọn hình chữ nhật trên hình chiếu bằng, giữ phím Ctrl rồi chọn điểm đáy hình chữ nhật lớn trên hình chiếu đứng và click Extrude trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, 2D to 3D, Extrude, rồi click đỉnh cao của hình chữ nhật lớn trên hình chiếu đứng để tạo khối hình chiếu đứng cơ sở.

Chọn đường tròn trên hình chiếu bằng và giữ phím Ctrl rồi chọn điểm đáy hình chữ nhật nhỏ trên hình chiếu đứng và click Extrude trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, 2D to 3D, Extrude, rồi click đỉnh cao của hình chữ nhật nhỏ trên hình chiếu đứng để tạo khối trụ.

Chọn đường tròn trên hình chiếu cạnh và giữ phím Ctrl rồi chọn điểm đáy hình chữ nhật nhỏ trên hình chiếu bằng và click Cut trên thanh công cụ 2D to 3D toolbar, hoặc click Tools, Sketch Tools, 2D to 3D, Cut, rồi click đỉnh còn lại của hình chữ nhật nhỏ trên hình chiếu bằng để tạo lỗ trụ.

Tương tự, ta khoét lỗ còn lại bên hông của mô hình.

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

bài viết hay quá,e biết công cụ này nhưng chưa làm thử bao giờ
Đúng là chuyên nghiệp........cộng bác 1 điểm

Chuyên nghiệp thật, đề nghị anh DCL làm mod đi để giúp đỡ anh em.

Cho em hỏi thêm 1 chút nha anh. 3 hình 2d kia la được tạo từ đâu vây hả anh? Liệu từ CAD suất sang có được không ha anh?

ME

Active Member

Vietlinh đừng nhầm lẫn CAD với AutoCAD nhé. Không biết các thầy ở VN dạy thế nào, hay trước đây chỉ biết mỗi môn AutoCAD nên cứ gọi AutoCAD là CAD. CAD là từ chung (Computer Aided Design), còn AutoCAD là tên thương mại của một phần mềm về CAD của hãng Autodesk của Mỹ.

Vâng, cảm ơn bác ME đã nhắc nhở. Em muốn nhắc tới phần mềm autocad đó mà. Bác nào đọc qua rồi thì trả lời giùm em với ! :D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

VietLinh48 viết:
Cho em hỏi thêm 1 chút nha anh. 3 hình 2d kia la được tạo từ đâu vây hả anh? Liệu từ CAD suất sang có được không ha anh?
Tôi đã vẽ các hình biểu diễn 2D bằng AutoCAD, rồi nhập vào SolidWorks để dựng thành mô hình 3D. (Bạn có thể đọc các bài liên quan trong chuyên mục này để biết cách mở các tập tin AutoCAD bằng SolidWorks và ngược lại).

Thanh công cụ 2D to 3D được tạo ra chính là để chuyển đổi (diễn dịch) các hình biểu diễn 2D từ những ứng dụng CAD khác thành mô hình 3D của SolidWorks. Chứ còn trong SolidWorks thì chẳng ai "điên" gì mà lại đi vẽ 3 hình biểu diễn như vậy, để rồi từ đó mới dựng ra mô hình 3D.

Vâng, cám ơn bác DCL nhiều! Em đọc nhiều bài của bác rồi,nhưng bài này thì em xin hỏi mỗi điều ở trên thôi .Thanks bác!

T

toi_ck2k1

Ðề: Re: Hỏi về công cụ trong SW

Em dùng solidworks premium 08.Nó đc lấy bbằng cách nhập bản vẽ .drawing trong solidworks,
open-> chọn file of type là .drawing
To import a drawing into a part document:

1. Open the drawing (.dwg or .dxf file) in SolidWorks.
  2. In the DXF/DWG Import dialog box, select Import to a new part and click Next.
  3. On the Drawing Layer Mapping tab, edit the sheet name and click Next.
  4. On the Document Settings tab, select Import this sheet and to a 2D sketch.
  5. Click Finish.
Và làm tiếp như anh DCL

Ðề: Công cụ 2D to 3D trong SW

http://www.mediafire.com/?rllz1lz0omj

Mình có một video mô tả chức năng này, nó hướng dẫn thêm một chút về việc sử dụng dwgeditor của sw, chia sẻ cùng anh em. trước mình ghi lại bằng camtasia studio nên có khi phải cài phần mềm này ra thì đọc được.