Công đoạn sửa đá

• Thread starter thanhnambkhn
  • Ngày mở chủ đề
T

thanhnambkhn

Author
Tôi đang làm đề tài tốt nghiệp, trong đó có một phần về công nghệ mài. Xin được mọi người giúp đỡ về công đoạn sửa đá, khi nào thì mình cần sửa đá, và nếu sửa thì sửa như thế nào, và sửa bao nhiêu là hợp lý. Giả sử mình đo đạc được các thông số như độ nhấp nhô của bề mặt đá mài, và bề mặt chi tiết vừa gia công, mình sẽ sử dụng những thông số đó như thế nào, để tính toán công đoạn sửa đá.
Rất mong mọi người giúp đỡ.Vì mình tìm các tài liệu đều không thấy nói rõ vấn đề này. Xin cảm ơn!

T

thanhnambkhn

Author
Ðề: Công đoạn sửa đá

Hix, không ai biết về vấn đề này sao???

N

NGUYENDANGAI

Author

nếu mà để làm thì người ta thường sửa đá trên kinh nhiệm bạn ơi,chả thấy ai làm mà nói là dựa vào độ nhấp nhô gì cả,cũng thật khó nói,nếu đến bây giờ còn cần thì hỏi lại thêm lần nữa xem sao.có thể hỏi kinh nhiệm sửa đá mài thì có lẽ mọi người sẽ chỉ giúp đó

N

NGONLUABAC

Author

Tôi đang làm đề tài tốt nghiệp, trong đó có một phần về công nghệ mài. Xin được mọi người giúp đỡ về công đoạn sửa đá, khi nào thì mình cần sửa đá, và nếu sửa thì sửa như thế nào, và sửa bao nhiêu là hợp lý. Giả sử mình đo đạc được các thông số như độ nhấp nhô của bề mặt đá mài, và bề mặt chi tiết vừa gia công, mình sẽ sử dụng những thông số đó như thế nào, để tính toán công đoạn sửa đá.
Rất mong mọi người giúp đỡ.Vì mình tìm các tài liệu đều không thấy nói rõ vấn đề này. Xin cảm ơn!
...........................
1.Khi thay 1 viên đá mài thô-tinh thì phải tiến hành sửa đá.
2.Khi mài bị cháy đá làm chi tiết bi nám cũng phải sửa đá.
Đặt đồ gá sửa đá (có thể sửa đá dạng cung để mài cung lồi lõm) trên bàn từ , bật từ , di chuyển bằng tay đồ sửa đá đến gần tâm đá mài (khi sửa chỉ sửa theo hướng chiều Y).Đối với những máy mài nhỏ độ chính xác cao đồ sửa đá có gắn trên trục Z của máy có thể sửa trực tiếp khi đang mài lun.
Kinh nghiệm này thấy chuyên gia Trung Quốc làm nhưng rất nguy hiểm...khi sửa đá mài để mài tinh dùng ngón tay rờ thật nhẹ vào mặt dưới của đá .
Thành công nha.

Last edited by a moderator: