Công nghệ uốn tôn

• Thread starter Armando
  • Ngày mở chủ đề
A

Armando

Author
Roll forming có phải là công nghệ cán tôn hay không?
Có ai biết rõ công nghệ này chia sẻ cho em ít kinh nghiệm nhé!

Q

QueThanh

Author
Roll forming thì tiếng việt nam gọi là cái gì tui không biết , nhưng không phải là cán ra miếng tôn mà là công nghệ tạo hình tấm mỏng theo khuôn uốn kéo định hình thông qua các con lăn ( tui diễn giải theo trực quan nghề nghiệp thôi nghen) .Tức là nói kiểu bình dân việt nam mình là giống công việc của mấy ông thợ gò, bỏ tấm tôn mỏng vô cái máy có mấy con lăn kéo qua kéo lại theo hình cái khuôn nào đó, thí dụ như tạo hình chữ V làm máng xối nước mưa ở nhà quê mình vậy đó. Em đưa E-mail hoặc chỉ cho tui cách làm sao bỏ mấy cuốn sách viết về kỹ thuật này vô trong forum này thì tui gửi cho. E-book hơi nặng ký lô à nghen, khoảng 27MB lận.
Tựa của cuốn sách là :
Metal Forming Handbook.
Đọc hết cuốn này thì giỏi rồi.

A

Armando

Author
QueThanh a, cảm ơn trước nha! Mail của em là: utloong8405@yahoo.com

Quế Thanh là nữ cao nhân bạn ui . Edit lại dùm nè .

Last edited by a moderator:
A

Armando

Author
Em muốn thiết kế một máy lốc tôn tạo ra một hình dáng nào đó, vậy nên bắt đầu từ đâu nhỉ? Có ai giúp em k?
"Design the Roll Tooling around the flower" cụm từ này theo em hiểu là thiết kế dụng cụ cán theo hướng các cánh hoa, nhưng vấn đề là ở chỗ mình chọn góc độ giữa các lần uốn là như thế nào cho hợp lý nhỉ? Và cấn phải bao nhiêu cặp lô mới đủ?

A

Armando

Author
xem ra k ai giúp mình bằng chính tự bản thân mình tìm hiểu?

P

phanquynh

Author
may uon ton thuc ra cung don gian no co hai loai
mot loai loc 3 truc mot loai loc dia
cai kho khi thiet ke may loc ton la tinh luc quay cua mo to thuy lu ve ket cau va nguyen ly thi don gian
chi can den mot may dong tau nao day khao sat mot hom la co the ve dc
hien nay tui cung khong co tai lieu ve thiet ke loai nay neu ai co chia se cho tui voi.
dia chi cua tui la quynhoto@yahoo.com ::)

T

Tuyết Sương

Author
ở công ty Sương cũng có máy lốc tôn, nhưng vì Sương không phai rlà đan cơ khí chính hiệu, nên cũng không biết diễn tả thế nào! ;D ;D ;D

A

Armando

Author
Mình đang tính thiết kế máy lốc tôn tạo hình với kiểu dáng bất kỳ. Nếu như có thể nhờ chị Sương gửi cho mình máy bản vẽ được ko?( về mấy cái máy của công ty Sương đó). Vì không có tài liệu nào cụ thể nên mình đình kiểm nghiệm thực tế với một số tính toán của mình.

A

Armando

Author
phanquynh viết:
cai kho khi thiet ke may loc ton la tinh luc quay cua mo to thuy lu ve ket cau va nguyen ly thi don gian
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến chủ đề mình nêu lên.
Nhưng mình nghĩ, tạo ra profil cho một sản phẩm bất mà người đặt hàng cần, và từ đó thiết kế các dụng cụ tạo ra hình dáng đó mới là cái khó. Cần bao nhiêu lần cán thì mới đủ? Profil phải như thế nào cho hợp lý và tiết kiệm nhất... nhiều vấn đề liên quan đến biến dạng của tấm kim loại xảy ra mà ta cần phải quan tâm. Với những kĩ sư có kinh nghiệm lâu năm thì người ta có thể bắt tay vào làm ngay, nhưng chưa chắc họ nắm vững hết lý thuyết liên quan đến nó. Người ta cũng có thể tạo ra profil cho các dụng cụ cán ( hay còn gọi là các lô định hình) bằng phần mềm có sẵn, như Ubeco Profil hay Rollforming chẳng hạn.. nhưng mà nó rất đắt.
Còn phần thủy lực thì mình nghĩ nó cũng không khó lắm đâu, vì nó đã có sẵn các tài liệu để mình tham khảo.
Trong nước hiện tại nhập rất nhiều máy của Taiwan nhưng mà vẫn đắt, và một số vãn phải gặp rất nhiều khó khăn với những vật liêu phôi như của Việt Nam, và vẫn phải chỉnh sửa về kết cấu.
Có ai giúp mình với, mình mong muốn mọi người giúp đỡ mình với, vì ngành công nghiệp Việt Nam, vì tổ quốc thân yêu...

Armando viết:
Mình đang tính thiết kế máy lốc tôn tạo hình với kiểu dáng bất kỳ.
xin nói rõ trước với bạn rằng: không phải thiết kế theo kiểu bất kỳ thì có đâu ah. Cái nào cũng phải theo tiêu chuẩn của nó hết áh. bạn mà muốn chiều theo khách hàng ( tức là cán tôn theo ý anh, ý chị ) thì xin can bạn đừng nghiên cứu chi cho mệt vì ngàn năm bạn mới có khách hàng thứ 2 giống khách hàng đầu.
Còn máy cán tôn đa năng, tức là trên cùng một máy mà cán ra nhiều hình dạng ( sóng vuông, sóng tròn, kiểu giả ngói...) thì có nhiều máy lắm.
Có 2 hướng cho bạn giả quyết vấn đề:
1. Nếu chưa biết máy cán tôn ra sao thì làm như sau:
Đi lại mấy tiệm cán tôn ( tôn hoa sen, hay mấy tiệm tư nhân nhiều lắm ) bạn vô thiên hạ cho bạn coi, ngó, sờ thoải mái.
Còn muốn biết nó hoạt động ra sao thì chờ máy hoạt động rồi ngó nó để biết, thậm chí họ cho bạn quay phim hay chụp hình luôn, chứ không fải như tụi Đài Lan nó giấu dữ lắm.
2. Nếu biết sơ sơ về nó thì làm sao?
Bạn đang vướng khâu tính toán con lăn ( số lượng, hình dáng, tốc độ quay, góc thoát.... ) thì bạn có thể xem trong quyển " gia công áp lực", nhiệt luyện,
Bạn có thể xem trực tiếp máy tại xưởng cơ khí của khoa cơ khí trường ĐHSPKT TP HCM, đây là đề tài cửa sinh viên, vào xem miễn phí, sờ tận tay, chụp cận cảnh do nó bị bỏ xó, rỉ sét rồi :'(.
Chúc bạn vui !
To Sương: em chịu khó chụp cận cảnh hình của xưởng em rồi up lên cho bạn này xem với. ;D
Thân

A

Armando

Author
Phúc Linh viết:
Bạn đang vướng khâu tính toán con lăn ( số lượng, hình dáng, tốc độ quay, góc thoát.... ) thì bạn có thể xem trong quyển " gia công áp lực", nhiệt luyện,
Bác Phúc Linh à, thực sự em đã tìm kĩ tài liều Tiếng Việt rồi, nhưng mà không thấy nên mới mò mẫm tìm tài liệu Tiếng Anh. Nhưng mà đắt quá trời, tầm 200$ cơ (cuốn "Roll form handbook"). Bác có tài liệu về công nghệ này không cho em xin, em tha thiêt với cái này lắm..cảm ơn bác nhiều.

ME

Active Member
Roll forming thì tiếng việt nam gọi là cái gì tui không biết , nhưng không phải là cán ra miếng tôn mà là công nghệ tạo hình tấm mỏng theo khuôn uốn kéo định hình thông qua các con lăn ( tui diễn giải theo trực quan nghề nghiệp thôi nghen) .Tức là nói kiểu bình dân việt nam mình là giống công việc của mấy ông thợ gò, bỏ tấm tôn mỏng vô cái máy có mấy con lăn kéo qua kéo lại theo hình cái khuôn nào đó, thí dụ như tạo hình chữ V làm máng xối nước mưa ở nhà quê mình vậy đó. Em đưa E-mail hoặc chỉ cho tui cách làm sao bỏ mấy cuốn sách viết về kỹ thuật này vô trong forum này thì tui gửi cho. E-book hơi nặng ký lô à nghen, khoảng 27MB lận.
Tựa của cuốn sách là :
Metal Forming Handbook.
Đọc hết cuốn này thì giỏi rồi.
QT vào trang sau: http:/mihd.net. Chọn Browse khi đó nó sẽ dẫn đến cửa sổ cho QT chọn file cần upload. Chọn file cần upload - Open. Sau đó nhấn vào nút Upload bên cạnh Browse. Chờ cho khi MIhd upload xong thì nó sẽ thông báo 2 cái link. Một cái link để cho QT đăng lên diễn đàn hoặc gởi cho ai đó tùy thích cho người ta load, cái link kia là để xóa tài liệu mà QT đã upload khỏi máy chủ của Mihd.

Q

QueThanh

Author
Tính gửi bạn cuốn sách này nhưng mà bạn đã có thì tui không gửi nữa.

Để mình tranh thủ vào fahasa tìm cho bạn tên cuốn sách, mình nhớ không lầm thì có thầy nào đó đã viết hẳn nguyên cuốn về phần gia công áp lực, trong đó có máy cán ống, cuốn tôn, cuốn xà gồ. quyển nầy hình như giá khoảng 50.000đ thì phải. Hẹn bạn vài bữa vậy !:D

Đây là tên 2 quyển sách mà mình vừa vào Fahasa lục lọi đây. Nó sẽ giúp bạn ( cũng như anh em nào cần ):
1. Thiết bị cơ khí xưởng cán
TS Hà Tiến Hoàng - ĐHBKHN - NXB KH và KT - giá: 46.000 đ
2. Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm
V.L Martencon - L.I Rubman - NXB Hải Phòng tái bản ( quên coi giá rồi ) :D ( trong nầy có chương về cán tôn )
Chúc bạn tìm có !
Thân ái !

L

Liễu Ngân Đình

Author
Nguyên lý máy Lốc không khó khăn lắm nhưng bạn chú ý đến dòng máy có bộ điều khiển PLC. Còn nếu bạn muốn làm dạng đơn giản thì quan trọng là phải thăm hỏi mấy người từng có kinh nghiệm đứng máy hay thiết kế máy thì mới có được cái máy ngon, vì nếu không thì máy của bạn không có tính cơ động hay khó gá lắp tôn để lốc ra sản phẩm.