Công nghệ hàn INOX

Author
Các bạn cho mình hỏi là hiện nay có máy móc hay thiết bị nào có thể hàn Inox không để lại dấu vết hàn không ạ?

Hiện tại sau khi hàn, em tiến hành mài và đánh bóng, đánh hairline... Đối với các bề mặt nhỏ thì em phải đánh bóng đánh hairline toàn bộ bề mặt để xóa bỏ vết hàn, nhưng đối với các chi tiết lớn thì không thể xóa được vết hàn vì sau khi đánh bóng, đánh hairline tại vị trí hàn thì vị trí đó vẫn nỗi lên, không giống như bề mặt xung quanh.

Mong các bác tư vấn giúp em kỹ thuật hoặc là máy móc nào mà hàn xong không để lại dấu vế luôn càng tốt ạ.
Chân thành cảm ơn.

Ðề: Công nghệ hàn INOX

chắc chắn là không bạn ạ. mình đang làm sản phẩm cũng muốn như vậy nhưng không có máy nào đáp ứng dc yêu cầu đó. Các chi tiết bề mặt lớn thì đánh hairline dc gần giống bằng cách chọn phụ kiện phù hợp, đánh bằng máy ngang loại giống của metabo bán. chứ đánh bóng thì khó mà giống dc đánh bằng miếng vài ép chỉ đạt dc 8/10 . nếu hàn chuẩn không thấy vết hàn nhưng khhu vực bị đánh bóng vẫn lộ.

N

nvhungbk

Hàn mà không để lại dấu vết theo mình nghĩ không có đâu, hàn xong bao giờ củng phải xử lý lại mối hàn, dấu vết nhiều hay ít phụ thuộc vào trình độ tay nghề của người thợ xử lý! hàn sắt hay hàn inox củng vậy hết! đây là ý kiến của mình!

M

meomu

Các bạn cho mình hỏi là hiện nay có máy móc hay thiết bị nào có thể hàn Inox không để lại dấu vết hàn không ạ?

Hiện tại sau khi hàn, em tiến hành mài và đánh bóng, đánh hairline... Đối với các bề mặt nhỏ thì em phải đánh bóng đánh hairline toàn bộ bề mặt để xóa bỏ vết hàn, nhưng đối với các chi tiết lớn thì không thể xóa được vết hàn vì sau khi đánh bóng, đánh hairline tại vị trí hàn thì vị trí đó vẫn nỗi lên, không giống như bề mặt xung quanh.

Mong các bác tư vấn giúp em kỹ thuật hoặc là máy móc nào mà hàn xong không để lại dấu vế luôn càng tốt ạ.
Chân thành cảm ơn.
Nếu bác hàn tầm phẳng vào với nhau, sau khi hàn bác làm sao sử lý vụ co rút vật liệu do hàn thì sẽ mài hay đánh bóng được chỗ hàn giống như những chỗ khác. Nếu tấm phẳng thì sau khi hàn xong bác kê lên cái đe hay cái gì đấy chắc chắc cứng cứng, dùng nhíp ô tô làm cái chày, kê lên mối hàn rồi lấy búa đập đều đều cho dãn đường hàn ra rồi hẵng mài, như vậy sẽ không còn vết. Hàn góc mà dùng tôn mỏng quá thì lấy 2 thanh đồng đỏ kẹp 2 bên, chừa khoảng cách vừa đủ để hàn ( 3-5mm mỗi bên) như vậy cũng đỡ cong một chút. Inox dày trên 3mm thì hàn xong 1 đoạn 30cm đập luôn, để nguội đập khó lắm. Còn nếu bác sx công nghiệp thì chế lấy cái máy ép, mua cũng được nhưng đắt lắm.
Mài xước hay đánh xước dọc các tấm to thường xuyên bác cũng nên chế lấy cái máy dùng giấy ráp đánh xước dọc. Dùng máy cầm tay vừa tốn kém lại vừa không đẹp

Còn nếu bác mài inox bằng máy cầm tay thì đưa tay dài dài một chút, đừng mài nhiều một chỗ, miễn sao khi mài bác sờ tay vào vật liệu thấy không nóng bỏng tay là được, nếu mài nóng quá nó co dãn tôn gây nhăn nheo, xấu lắm ạ

Em chào bác Meomu:
Bác có thể cho em hỏi là: Chuyên môn của Bác là gì đc ko ạ? Bác đã thấy công nghệ nào sau hàn dùng lực tác dụng trực tiếp vào mối hàn chưa ạ? Mong bác trả lời sớm giúp A/ E cùng tham khảo nhé!
Thanks.
Trân Trọng!
====================
Đoàn Quang Trung
......................................................

Welding technology and equipment Co., Ltd
Web: www.weldtec.com.vn

Add: 108 D5, Tran Thai Tong Road, Cau Giay District, Ha Noi City
Tell: + 084 04 62690458 Fax: + 084 04 62690457
Skyper: Doan Trung
Mobile: +(84)973 981 235 / +(84)124 686 4868

Email: doantrung.qn@gmail.com

KHÓ VỀ HÀN, ĐẾN DIỄN ĐÀN CTWELwww.ctwel.com/forum

======================================================

M

meomu

Chào bác doantrungLe, em làm hàn inox bác ạ, từ năm 85 đến giờ nên biết chút chút. Ở các nước họ tác dụng lực lên mối hàn sau khi hàn để khử độ co ngót, bác có thể tìm từ planishing cũng ra. Tất cả các mối hàn inox tấm phẳng đều phải qua công đoạn này nếu bác muốn có bề mặt phẳng đét đèn đẹt ạ. Ngoài ra còn có thể dùng đồng để giảm nhiệt nhưng không triệt để

Gueir Đoàn Trung! Có nhiều chứ. Mà theo tôi, cái này không gọi là "Công nghệ" mà nên gọi là "Kỹ thuật" (technique). Ví dụ như khi hàn các chi tiết gang (hàn nguội) bạn cần dùng búa đập thẳng vào mối hàn (rèn) để tránh hiện tượng nứt nguội (dọc cạnh mối hàn).