Cột ăng ten thu hồi được

Author
Em chào các bác. Em đang định làm cái cột ăng ten có thể thu hồi được (có ảnh của nó). Có dạng như xi lanh thủy lực nhiều tầng nhưng ở đây là dùng dây cáp để kéo các đốt lên cao. Khi hoạt động cao khoảng 15 m còn khi thu hồi thì cao khoảng 3m, có 8 đốt tất cả. Em có thấy sơ đồ mắc cáp như thế này nhưng không rõ nguyên lý như thế nào mà nó có thể lên cao được. Các bác giúp em hoặc có phương án nào khác ngoài dùng xi lanh thủy lực nhiều tầng ra không ạ. Thanks các bác!

Ðề: Cột ăng ten thu hồi được

Em chào các bác. Em đang định làm cái cột ăng ten có thể thu hồi được (có ảnh của nó). Có dạng như xi lanh thủy lực nhiều tầng nhưng ở đây là dùng dây cáp để kéo các đốt lên cao. Khi hoạt động cao khoảng 15 m còn khi thu hồi thì cao khoảng 3m, có 8 đốt tất cả. Em có thấy sơ đồ mắc cáp như thế này nhưng không rõ nguyên lý như thế nào mà nó có thể lên cao được. Các bác giúp em hoặc có phương án nào khác ngoài dùng xi lanh thủy lực nhiều tầng ra không ạ. Thanks các bác!
Theo mình thấy cấu tạo của nó gồm nhiều đoạn cáp như hình sau

Nhưng 15 m thì hơi cao. Nếu ngoài trời phải thêm dây chằng. Độ vững thế nào phải thử mới biết chứ mình cũng chịu

Author
Ðề: Cột ăng ten thu hồi được

Nhiều đoạn như vậy thì không kéo được đâu bác ạ. Từ trên xuống dưới nó phải liền 1 đoạn, với lại còn lúc thu về nữa mà. Nhưng cũng cảm ơn bác dp07 đã giúp em nhé. Và cũng cảm ơn bác NguyenDucThang cũng cho em thêm về ý tưởng để làm, em đang nghiên cứu