Cuộc thi CAD/CAM tháng 1/2010

Discussion in 'MESIAN Contests' started by WMT, Jan 21, 2010.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. NDA

NDA New Member

Ðề: [Thông báo] Đề thi cuộc thi CAD/CAM tháng 1/2010

Dạo này em đang bận làm đồ án tốt nghiệp, không rõ có thể hoàn thành bài thi đúng kế hoạch không nữa nhưng em cũng xin 1 suất dự thi

2. nonstop

nonstop New Member

Last edited: Jan 22, 2010

cuộc thi hay quá nhỉ, hy vọng mọi người hưởng ứng nhiệt tình, Mình chưa đủ trình độ làm những cái này. Cái nào dễ hơn mình sẽ tham gia ngay.

3. Nova

Nova MES Lab. Founder & C.E.O

Giải thưởng được xác định trên cơ sở so sánh tương quan các bài.

Nếu có 10 câu, người khác làm 1 câu, em làm 3 câu, em vẫn thắng như thường.

4. mcn218

mcn218 New Member

Em có đề nghị là cần xem lại bản vẽ của đề dành cho sinh viên. Em xem qua để đọc hiểu cơ cấu của cái này
    thì thấy có chút chuyện.

Đĩa chủ động 8 có vấu cài vào 1 ( ???? )
    Chi tiết 6 và 9 gạch cùng 1 mặt cắt gây hiểu lầm!
    Đề nghị ban tổ chức rà soát lại để đề chuẩn và không gây ra hiểu lầm trong quá trình thiết kế!

5. CadFirst

CadFirst New Member

Thay mặt BTC, tôi xác nhận đề thi không có nhầm lẫn gì về thông số kỹ thuật cũng như yêu cầu thiết kế.
    Nếu là 1 kỹ sư thực sự thì các bạn sẽ phải tự hỏi xem tại sao lại thiết kế chiếc xe như vậy? Nó có tiền lệ trong thực tế chưa? Hơn nữa đây là một cuộc thi có yếu tố ý tưởng và sáng tạo!
    Bạn cho rằng "4 bánh leo núi sao được nhỉ" - đó là bạn đã tự hạn chế về tư duy và giải pháp của bạn!
    Nói tóm lại là với những thông số đưa ra ở đầu bài các bạn có thiết kế được không mà thôi. Nếu bạn nào thấy thiếu thông số nào thì hãy thắc mắc, còn nếu cảm thấy đủ thông tin rồi thì hãy bắt tay ngay vào công việc của mình.
    Chúc các bạn thành công!

BTC

6. CadFirst

CadFirst New Member

Hi các bạn,
    Mình có một gợi ý thế này, sau khi thấy một số bạn vì lý do bận hoặc cảm thấy thiếu khả năng tham gia.
    Sao các bạn không lập thành một nhómm, mỗi người mỗi việc sẽ sớm hoàn thành thôi mà. Ví như bạn năm 2 có thể mời các anh chị năm 3,4 cùng tham gia giải quyết cho những phần việc mình chưa có kiến thức.
    Một sản phẩm của một tập thể biết phát huy sức mạnh của mỗi cá nhân sẽ là một sản phẩm đầy ý nghĩa!

Mong sớm nhận được hồ sơ của các bạn!
    Chúc thành công!

BTC

7. congtienlam

congtienlam Thành viên MES

Em có một thắc mắc: Em không phải là kỹ sư, cũng không phải là sinh viên. Vậy em có thể tham gia theo nhóm đối tượng nào?
    Mong Ban tổ chức giải đáp. [Câu hỏi của em hoàn toàn nghiêm túc :) ]

8. Nova

Đề thi phân chia chỉ để các bạn thấy cái nào phù hợp với mình thì tham gia, hàm ý là đề Kỹ sư phức tạp và đòi hỏi tư duy hơn 1 chút

Câu trả lời chính thức là:

Bạn không phải một trong 2 đối tượng trên, bạn CÓ THỂ làm bất cứ đề nào bạn muốn

Bên cạnh đó, Sinh viên cũng có thế làm đề kỹ sư nếu bạn thấy có khả năng

Và Kỹ sư cũng có thể làm đề sinh viên nếu bạn thấy khả năng của mình vừa sức với đề này.

Rgs

9. teenpop

teenpop New Member

Vấn đề em nói "4 bánh sao leo núi được nhỉ?" chủ yếu về vấn đề sử dụng vì tất nhiên là xe 4 bánh sẽ khó ngã hơn 2 bánh. Một xe 4 bánh (dk 560mm) thì chắc chắn sẽ nặng hơn 1 xe 2 bánh vì ngoài bánh ra còn những kết cấu khác, do đó em đang thắc mắc về vấn đề lực do người ngồi trên xe phải đạp đủ để tải nguyên chiếc xe 4 bánh và trọng lượng của họ leo núi????? Dù có sử dụng nhiều bánh xích để lực nhẹ nhưng năng lượng bảo toàn, đạp nhẹ thì ko đi được bao nhiêu. Em thắc mắc vậy thôi, các là BTC cũng có ý tưởng rồi....v...v...xin confirm lại giúp!

10. congtruocvn

congtruocvn New Member

Mình rất mừng vì có dịp để học hỏi kinh nghiệm của các bậc đàn anh đi trước :41:! rất mong ban quản trị sẽ có thêm nhiều cuộc thi như thế này để các thành viên có thể học hỏi được nhiều hơn . Minh có ý kiến nhỏ thế này , sau khi đã chấm xong bài của mọi người , ban tổ chức có thể gửi lại kết quả của từng người vào địa chỉ thư điện tử và kèm theo những thiếu sót hoặc những chỗ làm sai để mỗi người tự rút ra kinh nghiệm được ko? Mình rất muốn tham gia , khổ nỗi ,máy tính của mình nó đang phát bệnh :20:, mình ko cài được mấy cái phần mềm vẽ :102:: Inventor 2010 , CAM X + X3 , Cimatron E8.5 , ... chỉ vì hôm trước mình truy cập My Network , vào máy chủ và copy một số bài hát ,rồi mấy hôm nay ko thể nhấn Ctrl Alt Del để gọi Task Manager được , mình đã thử cài lại WIN , ghost lại ổ mà cũng ko ăn thua gì , rất mong ai biết thì giúp đỡ mình với:63: . Mọi sự giúp đỡ xin gửi về :101: : nguyencongtruoc@gmail.com hoặc nick chat : congtruocvn . Cảm ơn mọi người rất nhiều:77: ! Cảm ơn meslab !

11. CadFirst

CadFirst New Member

Cảm ơn bạn về những góp ý và phân tích đó.
    Tuy nhiên về lực đạp thì cơ bản sẽ được giải quyết khi sử dụng cơ cấu líp nhiều bậc, nhiều đường kính và tỷ số truyền lực từ bàn đạp.
    Thêm nữa, ở đây có thể các bạn hơi thiên về việc "leo núi" của chiếc xe, vì đề không hẳn là yêu cầu là chiếc xe đó phải leo núi hay chuyên dùng để leo núi. Ở đây là 1 chiếc xe có khả năng đi trên địa hình phức tạp, các bạn nhé! Để tránh hiểu lầm, chúng tôi sẽ bỏ chữ "xe đạp leo núi" trong đề đi để các bạn tư duy rộng hơn.
    Số lượng 04 bánh, bánh lái -> Để yêu cầu các bạn tư duy về Cơ cấu lái!
    Chúng tôi sẽ điều chỉnh kích thước khuôn khổ trên đề bài để các bạn dễ thiết kế.
    Đường kính tiêu chuẩn của xe đạp địa hình là 22 inches (cỡ khoảng 560mm) chúng tôi giữ nguyên, ngoài ra cũng là 1 gợi ý cho các bạn, các bạn chỉ cần tìm và tra các tiêu chuẩn của xe đạp địa hình, sẽ dễ dàng có được kích thước khác!
    Chúc các bạn thành công!

BTC

12. H.T. NGÔN

H.T. NGÔN New Member

2 Đề thi cho sinh vien va kỹ sư đều nặng về CAD chứ không có gì về CAM
    và thời gian để thiết kế hoàn hảo 1 xe đạp trong vòng thời gian như đã nêu có lẽ quá ít
    Chung ta phải phân biệt :
    CAD là phần mềm thết kế
    CAM là phần mềm biên dich ngôn ngữ cho máy CNC

13. WMT

WMT Active Member

Last edited: Jan 22, 2010

Trong đề thi sinh viên, có lỗi soạn thảo thuyết minh nên gây khó hiểu cho người đọc, chúng tôi đã edit lại và update bản vẽ mới, các bạn đã download về trước đây có thể download lại. Cảm ơn bạn mecongnghe đã góp ý.

@H.T.NGÔN: BTC đã cân nhắc giữa thời gian và khối lượng kiến thức để phù hợp, bạn nên đọc lại tiêu chí của mỗi đề thi để đánh giá. Riêng đề KS, không phải hoàn thiện 100% việc thiết kế xe đạp, mà chủ yếu là thuyết minh ý tưởng thiết kế, phác thảo mô hình và hoàn thiện 1 cơ cấu trong đó. Trong lần đầu tiên tổ chức, chúng tôi chưa bao hết toàn bộ lĩnh vực CAD/CAM, nếu thuận lơị thì trong những lần sau tổ chức, chúng tôi sẽ cân đối giữa các mảng CAD/CAM và những vấn đề liên quan nữa.

14. leviettienCTM

leviettienCTM Active Member

hay wa'! cám ơn BTC đã tổ chức một cuộc thi đầy ý nghĩa cho các thành viên! Em có thể đăng ký 1 suất được ko ah! nhưng BTC cho em hỏi chút tại sao font chữ ko đọc được thế? làm thế nào bấy giờ?

15. Nova

Cập nhật mới nhất về cuộc thi.

Công ty Vũ Long Engineering, một trong hai nhà tài trợ chính của cuộc thi CAD CAM & Thiết kế trên MES Lab. và là nhà phân phối chính thức phần mềm SpaceClaim tại Việt Nam, bổ sung giải thưởng cho các Thí sinh đạt giải như sau:

- Tặng 06 tháng License sử dụng phần mềm cho 3 bạn đạt giải nhất, nhì, ba của Đề thi Sinh viên
    - Tặng 06 tháng License sử dụng phần mềm cho 01 bạn đạt giải nhất đề thi Kỹ sư và 02 license tương tự cho 02 bạn về đích sau bạn giải nhất :)

Xin cảm ơn Công ty Vũ Long Engineering rất nhiều:)

Các Doanh nghiệp rất quan tâm và ủng hộ cuộc thi. Mong các bạn sinh viên và kỹ sư trẻ hãy nhiệt tình tham gia hơn nữa, tạo nên một sinh hoạt kỹ thuật bổ ích, trao đổi kiến thức, làm quen bạn bè, cơ hội giải thưởng và công việc từ các nhà tuyển dụng tiềm năng.

Hãy gửi đăng ký dự thi ngay bây giờ bạn nhé :p - chi tiết xin xem bài viết đầu Topic.

Rgs

16. minhgranite

minhgranite Member

Đã thực hiện như vậy mà vẫn không được bác ạ!

17. WMT

WMT Active Member

Bạn copy font gửi kèm vào fonts trong thư mục cài CAD, thông thường là C:/program files/ Autocad.../ Fonts.
    nếu đang mở AutoCAD thì khởi động lại rồi mở file ra.
    Vẫn không được thì hỏi lại, chụp luôn mấy cải ảnh để được tư vấn

18. nguyen anh so

nguyen anh so Member

Last edited: Jan 23, 2010

một chiếc xe đạp 4 bánh đi được ở những địa hình phức tạp mình nghĩ 3 bánh thì hay hơn và theo mình nghĩ là thực tế hơn.
    4 bánh với sứ đạp của đôi chân và cơ cấu lái 2 bánh trên sẽ là sức cản nặng nề cho người lái xe

19. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Last edited: Jan 23, 2010

pk đang ở Hà Nôi đi công tác nên không biết cuộc thi đã điển ra, rất hoan nghênh cuộc thi. dù sao chúc cuộc thi thành công. mình định trình bày cái máy nướng sườn và tính tiền wireless chứ..hi hi.

20. CadFirst

CadFirst New Member

Last edited by a moderator: Jan 23, 2010

Chào các bạn đang quan tâm đến cuộc thi,

Sau 2 ngày đăng tải đề thi chính thức, chúng tôi đã nhận được rất nhiều phản hồi ủng hộ cũng như góp ý về cuộc thi. Đa phần các bạn sinh viên và các anh chị kỹ sư chỉ góp ý về mặt đề bài, trong khi chúng tôi đã có cả một hội đồng (BTC và BGK) rất uy tín trên diễn đàn cùng bàn bạc và đưa ra đề thi thống nhất.

Về đề thi dành cho sinh viên, do đã có cơ cấu và hình vẽ kết cấu cụ thể nên không có nhiều vấn đề thắc mắc. Nhưng với đề kỹ sư, yêu cầu sự sáng tạo và tư duy công nghệ cũng như công nghiệp thì lại nhận được sự thắc mắc, băn khoăn của các anh chị.

Đề bài chúng tôi đưa ra là một bài toán thực tế mà một trong những công ty trên diễn đàn chúng ta đã thực hiện thành công trong dự án của mình. Vì vậy, các bạn hoàn toàn có thể yên tâm, thỏa sức sáng tạo với yêu cầu mà đề bài chúng tôi đưa ra. Nếu các bạn có cảm thấy khó khăn hoặc không thể giải quyết thỏa đáng 1 yêu cầu nào đó với dữ kiện đề ra thì đó là do các bạn chưa thực sự tư duy và có cái nhìn sáng tạo.

Nếu đề ra mà không có những khó khăn để các kỹ sư giải quyết thì còn gì là cuộc thi. Gặp khó khăn mà thắc mắc yêu cầu hiệu chỉnh đề thi thì thật là "vô lý" phải không ạ?

Ở cuộc thi chúng tôi có thể thay đổi cho các bạn dễ làm hơn, nhưng ở bài toán thực tế, khách hàng đặt hàng các bạn, các bạn không thể nói với khách hàng là "ôi, các ông yêu cầu khó quá, thôi có lẽ các ông tìm nhà cung cấp khác hoặc thế này thì chúng tôi làm được...v..v"!

Nói vui một chút để mong các anh chị kỹ sư (cũng như các bạn sinh viên) YÊN TÂM sáng tạo giải quyết các yêu cầu đề bài đưa ra một cách tốt nhất trong khả năng có thể. Chúng tôi xin ghi nhận những góp ý của các anh chị và các bạn sau cuộc thi để chúng ta có những lần tổ chức sau thành công hơn!

P/S: Để các bạn thấy được một ví dụ về thiết kế đề kỹ sư, chúng tôi cho up một sample mà đối tác của diễn đàn đã thực hiện để các bạn tham khảo. Mức độ thực hiện của dự án thực tế cao hơn rất nhiều đề thi chúng tôi đưa ra. Tuy nhiên, với mức độ yêu cầu ở cuộc thi thì các kỹ sư của công ty đối tác đã thực hiện trong 3 ngày làm việc liên tục trong giờ hành chính. Chúc các bạn thành công!

Trân trọng cảm ơn,

BTC

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...