Cuộc thi CAD/CAM tháng 1/2010

Discussion in 'MESIAN Contests' started by WMT, Jan 21, 2010.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. CadFirst

CadFirst New Member

Ðề: Cuộc thi CAD/CAM tháng 1/2010

Cảm ơn anh teenpop,

Tính đến thời điểm này thì BTC fixed cái hạn cuối nộp bài là 24h00 ngày 7/2/2010 (Theo tag time trên email chính thức của thí sinh đăng ký gửi đến BTC).

Các bạn nộp sớm, trước hoặc đúng hạn đều được chấm điểm và tính điểm như nhau. Tuy nhiên, sẽ có điểm ưu tiên khi các bạn có điểm bằng nhau, chúng tôi sẽ chọn bạn nộp bài sớm hơn.

Trân trọng cảm ơn,
    BTC

2. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Last edited: Jan 27, 2010

Mình thấy để thỏa các điều kiện như đi mọi địa hình thì cái xe Ba Gác đạp hay Ba Gac Máy cải tiến lại đi cũng hay ra phết. Mình mới thiết kế ý tưởng về cách truyền động, bẻ lái, giảm xóc...về thân xe mình định vẽ theo hình dáng của một con Bọ Cánh Cứng cho nó đep, mình định bắt con bọ cánh cứng, lấy thước đo thân nó, scale lên và vẻ cái khung...

Về thiết kế chi tiết giảm xóc thì lấy ngay cái giảm xóc của ba gác cũng ok, hoặc có thể làm theo xe máy hay xe ..hơi, truyền động và bẻ lái cần thêm các ổ trục ổ bi, các ổ trục, vòng bi. Động cơ treo ngược nó lên, dùng 1 sợi dây ga điều khiển tốc độ, ghế ngồi và tay lái phải như..ghế xe hơi..., để mình hoàn thiên gửi các bạn xem cho vui...chúc cuộc thi...thành công. Lần sau...thi xe có động cơ nhé...

Sau khi làm tính thêm phần simulation nửa thì hay nhỉ....
    [​IMG].

Để hưởng ứng cuộc thi, pkjp80 xin ủng hộ 500k cho giải Kỷ Sư (chuyển khi gần trao giải), àh, ngoài các bạn dự thi các bạn cho ý kién về chiếc xe của pkjp nhé, mình sẻ vẽ + thiết kế theo ý tưởng bổ sung của các bạn

3. teenpop

teenpop New Member

Hihi, được sư huynh pkjp80 ủng hộ tinh thần thêm 500k, vui nhỉ. Rất tiếc do mình tham gia dự thi nên ko tiện góp ý về thiết kế của su huynh được. Thôi thì lần sau hoặc sau 7/2 vậy, hihi. Thank anh lần nữa!

4. CadFirst

CadFirst New Member

Thật thú vị khi coi ý tưởng của bạn này. Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ.
    Trước hết, tôi thấy bạn là người có rất nhiều ý tưởng, còn kiến thức và kinh nghiệm thực tế đến đâu tôi không biết, nhưng đây là cuộc thi cho cộng đồng, cho số đông, rất tiếc không thể phục vụ cho thiểu số được.

Hơn nữa, xã hội và cộng đồng cần những con người sáng tạo thực sự, đóng góp thực sự cơ. Việc "hô hào" tiến tiến, phát triển, có khi chỉ "kéo" được một số ít cá nhân, chứ không thể thúc đẩy cộng đồng tiên bộ.

Đọc bài của bạn, tôi lại càng trân trọng những bạn thí sinh đang dành chút thời gian hạn hẹp của mình để tham gia và chia sẻ kiến thức thực sự với mọi người.

Hy vọng sẽ sớm được "mãn nhãn" thiết kế của bạn! Chúc bạn thành công!

Thân,
    CADFirst,

5. TAMAC

TAMAC New Member

@Pkjp: ý tưởng hay đấy, tôi thích thu hẹp khoảng cách 2 bánh trước lại trông bốc hơn

6. haiau87

haiau87 New Member

Mình thấy cuộc thi này rất hay vì nó giúp anh em SV chúng mình cũng như các KS có dịp để tổng hợp, vận dụng kiến thức của mình đã được học và mở rộng hơn.
    Nhưng bài thi vẫn là nghiêng về sử dụng CAD nhiều hơn CAM. Theo mình thì CAD & CAM phải là song hành và cân bằng nhau, nên ban tổ chức ra đề thi vào những lần sau sẽ chú ý nhiều về phần CAM hơn. Thanks!

7. CadFirst

CadFirst New Member

Cảm ơn bạn pkjp80 đã có thiện ý ủng hộ tài chính cho giải thưởng cuộc thi.
    Trước hết thay mặt BTC chân thành cảm ơn sự đóng góp đó của bạn. Tất nhiên sẽ hay hơn nhiều nếu bạn đóng góp bằng sự tham gia cùng giải quyết bài toán của cuộc thi cùng mọi người, vì với bài toán khó hơn như bạn đề xuất bạn còn giải được nữa là.... ;)

Sau khi công bố cuộc thi, chúng tôi có trao đổi với các thí sinh dự thi, từ các bạn SV đến các anh chị em KS, thì đều nhận được quan điểm chung, tham gia với mục đích thử sức, học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm của mình với mọi người.

Theo chúng tôi, với món quà của anh, để phù hợp và ý nghĩa hơn cả, thay vì bổ sung cho giải nhất chúng tôi sẽ trao phần quà đó cho 1 bạn có ý tưởng và giải pháp sáng tạo nhất cho 1 trong 3 cơ cấu mà BTC yêu cầu làm chi tiết (cơ cấu lái, cơ cấu phanh, cơ cấu giảm sóc).

Việc xác định giải này sẽ do toàn thể diễn đàn quyết định bằng cách: Chúng tôi sẽ post toàn bộ các cơ cấu đó của thí sinh lên diễn đàn, toàn bộ thành viên sẽ bầu chọn bằng cách nhấn Thanks, bạn nào được nhiều thanks nhất sẽ là bạn đoạt giải.

Việc sử dụng phần quà vào mục đích như đề xuất trên bạn pkjp80 thấy thế nào? Nhất trí thì bấm thanks để BTC post lên Cổng thông tin chính thức!

Trân trọng,
    BTC

8. teenpop

teenpop New Member

Theo em nghĩ ko nên làm như trên vì vấn đề sau:

BTC post toàn bộ cơ cấu của các thí sinh lên diễn đàn, 1 member nào đó down hình về rồi sử dụng hay phát tán ra hoặc xem xong rồi vẽ lại cái khác, or sử dụng với mục đích khác......(dù có addtext vào ảnh đi nữa) thì có phải là vi phạm về vấn đề bản quyền như đã đề cập trong cổng thông tin chính thức không?

9. CadFirst

CadFirst New Member

Tôi chưa hiểu ý bạn vi phạm bản quyền ở đây là gì?
    Bạn nói rõ hơn đc ko?

10. nhjkjeu

nhjkjeu Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Ban tổ chức xét xem. Nhóm nhjkjeu đã đăng kí được hay chưa. Nếu có thiếu sót thì để nhóm em bổ sung. Vì em đăng kí rồi mà vẫn chưa nhận được mã đăng kí dự thi.

11. teenpop

teenpop New Member

"7. Bản quyền tác giả

Toàn bộ sản phẩm tham gia dự thi phải được cam kết do chính tác giả thực hiện và chưa từng được công bố hay sử dụng tại bất kỳ cuộc thi nào khác.
    Ban Tổ chức cam kết không sử dụng các sản phẩm dự thi vào bất kỳ mục đích thương mại nào khác, ngoài việc quảng bá hình ảnh và nội dung cuộc thi trong tương lai!"

"Chúng tôi sẽ post toàn bộ các cơ cấu đó của thí sinh lên diễn đàn"

Thế thì sao nhỉ?

12. CadFirst

CadFirst New Member

Đúng rồi!
    Bạn thấy sao? Tôi thấy chẳng gì sao ở đây cả!
    Bạn chỉ rõ xem hai việc này có gì mâu thuẫn nhau, hay bạn chưa hiểu quy định về bản quyền của BTC nêu ra?
    Cứ nói rõ cách hiểu của bạn, chúng tôi sẽ giúp bạn hiểu đúng hơn!

13. TAMAC

TAMAC New Member

@WMT: [​IMG]

14. nhjkjeu

nhjkjeu Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Thưa anh. Nhóm trưởng hiện dùng luôn nick của phó nhóm ^^. Vì hai người học cùng lớp cùng nhà trọ. Mong anh xem xét để nhóm em yên tâm làm bài ^^

15. CadFirst

CadFirst New Member

BTC đã cập nhật mã số cho nhóm các bạn rồi.

Các bạn xem thông tin tại Cổng thông tin của BTC nhé! http://meslab.org/mes/showthread.php?p=90041#post90041
    (Cụ thể của các bạn là STT 18. nhjkjeu, mã dự thi là SVBT18)

Các bạn phải thường xuyên theo dõi thông tin tại Cổng thông tin của BTC, mọi thông tin và thông báo mới nhất liên quan đến cuộc thi sẽ được đăng tải trên đó.

Các bạn cứ yên tâm làm bài. Chúc các bạn thành công!

BTC

16. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Hi CADFist, mình dự định tham gia cuộc thi từ lâu rèn luyện cho vui....dạo này tự nhiên bận quá...nhưng sau chiều nay ngồi nghỉ về cuộc thi này hoài...hic hic, mình quyết định đăng ký tham gia...cho mình đăng ký một vé nhé (thi xe dạp leo núi). Mình thì vẻ vời modeling là thế mạnh tuy nhiên...chi tiết máy thì quên...nhưng mình sẽ ngien cưu thêm. Chắc 7/2 nộp lúc 12h pm quá... các bạn thi sinh...hãy đợi đấy hi hi...

17. CadFirst

CadFirst New Member

Last edited by a moderator: Jan 29, 2010

Thật là 1 thông tin tốt lành cho cuộc thi! Nhưng sẽ là một "khó khăn" cho các thí sinh, vì có lẽ chúng ta có thêm một đối thủ "không dễ chịu" một chút nào!

Theo quy trình như mọi người, pkjp80 download mẫu đăng ký theo bên dưới và gửi về BTC theo email cadcam2010@meslab.org nhé!

Tuy nhiên, thay mặt BTC tạm thời ghi nhận sự tham gia của bạn tại post này. Sau khi nhận được email đăng ký, chúng tôi sẽ cấp mã số dự thi cho bạn.

Để thông tin được thông suốt, mong pkjp80 dành thời gian đọc thông tin tại Cổng thông tin chính thức của BTC để kịp thời nắm bắt tiến trình cuộc thi.

Chúc bạn thành công!

P/S: À, thế còn vụ tài trợ 500k giải thưởng có lẽ thôi nhỉ. Ai lại "nhà tài trợ" đồng thời lại là thí sinh! :D
    Xin phép được giữ nguyên giải thưởng như BTC đã công bố nhé! Đây là quyết định cuối cùng!

Một lần nữa chân thành cảm ơn bạn! Hoan nghênh đến với cuộc thi!!!!

BTC

***Tài liệu dự thi:

1. Phiếu đăng ký dự thi
    2. Sổ tay cơ khí (có hướng dẫn trình bày tài liệu thiết kế theo TCVN)
    3. Mẫu phiếu công nghệ

->·[FONT=&quot]DOWNLOAD[/FONT]

18. nguyenthai_ind

nguyenthai_ind <b>Mesian Friendly Club</b>

Chào mừng đối thủ nặng ký sẽ là một đối thủ lớn của các thí sinh đăng ký?:11:

19. CadFirst

CadFirst New Member

Cập nhật giải thưởng mới nhất: 28/1/2010

Kính gửi toàn thế thí sinh cuộc thi,

Chúng tôi rất vui mừng được thông báo đến quý anh chị và các bạn là BTC vừa nhận được thông tin từ Công ty ViHoth Corporation là nhà cung cấp phần mềm thiết kế 3D chuyên nghiệp cho kỹ sư cơ khí - Công ty VariCAD đã đề nghị tài trợ 03 License 1 năm phần mềm VariCAD 2010 Full version (mỗi license trị giá 710 USD theo niêm yết công khai trên website của nhà tài trợ).

Chi tiết xin xem tại Cổng thông tin của BTC.

Trân trọng thông báo,
    BTC

20. Nova

Nova MES Lab. Founder & C.E.O

Xin chân thành cảm ơn các Công ty đã quan tâm và có những tài trợ vô cùng ý nghĩa.

Các bạn thí sinh, hãy tham gia nhiệt tình nhé :). Cuộc thi này là của các bạn.

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...