Cuộc thi “Khám phá GstarCAD 2010” trên MES Lab.

Discussion in 'MESIAN Contests' started by Nova, Apr 11, 2010.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. thanh hao

thanh hao <b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

Last edited: Apr 19, 2010
    Ðề: Cuộc thi “Khám phá GstarCAD 2010” trên MES Lab.

chắc em củng làm bài xem thế nào, chưa hi vọng đạt giải gì mà mong muốn góp phần hoàn thiên hơn 1 phần mềm gọn nhẹ mà lại tiện ích,
    không biết bản standar và bản profesinal có khác nhau không hay là phải đánh giá cả 2 bản nhỉ.đã ai làm bài chưa ta

2. ViHoth Corp

ViHoth Corp Đại diện Doanh nghiệp

Không ngờ lần đầu em tham gia diễn đàn lại được mọi người ưu ái đến thế:4:. Mọi người cố gắng tham gia tốt nhé!
    Em làm kinh doanh không hiểu được gì nhiều lắm, sẽ ngồi ở ngoài cổ vũ mọi người!

3. le.son4246

le.son4246 Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

woe woe ! có người đẹp cổ vũ thì còn gì bằng ! :58:
    Hi hi Thấy đồng hương của bạn nhjkjeu mà không thấy cao thủ này xuất hiện nhỉ ?
    Em đoán là cao thủ này đang ẩn danh phò tá minh chủ :24:

4. thanh hao

thanh hao <b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

hì/ trường vinh chỉ làm thế ,chứ đặc biệt thì không dám đâu anh ạ.nhưng cảm ơn sự cổ vũ của anh,cadfirs

5. Sniper

Sniper Member

Quả thật nó giống với autocad quá các bác à. Bác le son 4246, neverlose nộp bài chưa vậy. Em mò mãi mà cũng chưa tìm được lỗi.
    Mới cài đã bị lỗi này nữa chứ. Hên quá restart máy lại cài bình thường . Đúng là vạn sự khởi đầu nan :D

6. neverlose

neverlose <b>we only here today</b>

Các bác tham gia hăng hái vào nha , lát nữa sẽ có vài cao thủ gia nhập đấy. Thấy cao thủ mà chạy là bắn bỏ :4:

Các bác đã quyết định thi mà làm sơ sài thì ko được đâu đế, làm pro nhất để tất cả anh em Mes "nở mày nở mặt"| nha

Em thì “mót” mãi được 5 mống lớn rồi , chưa tính nhiều câu “hột tiêu”, nếu tính thì ko thể kể hết như mấy cái giao diện chẳng hạn.

Bác nào có gì mới thì “hé” chút cho khí thế nào. Sao ko cho mod tham gia hay sao ,mà ít thấy mấy anh có màu đậm đậm nhỉ

7. ViHoth Corp

Hi các anh,
    Vậy là cuộc thi bắt đầu vào giai đoạn sôi nổi rồi phải không ạ?
    Em nghe mấy ảnh kỹ thuật bên em khuyên là mọi người nên download bản GstarCAD Professional để đánh giá và làm bài vì đó là bản full các tính năng đấy ạ.

Bật mí, nếu anh nào làm được so sánh GstarCAD bản Standard với AutoCAD LT thì sẽ được cộng điểm đó ạ!^^
    GstarCAD Professional - AutoCAD Full
    GstarCAD Standard - AutoCAD LT

8. the_rock

the_rock Member

-Phần mềm này cũng ko hẳn giống y chang Autocad như nhiều bác nói đâu.
    -Mới cài thử và vọc được vài phút,thấy có 1 số điểm.... đó.Cái này mà đem so sánh với Autocad rồi viết ra thì cũng ko thiếu vấn đề để nói đâu
    -Tiếc là khả năng vẽ Autocad của mình dở quá nên ko dám lên đây bon chen với các cao thủ,hehe :4:

9. hoang_khuong

hoang_khuong Member

Theo mình để đánh giá chính xác thì phải có kiến thức rất bao quát và tính khách quan cao. Vì rõ ràng là giữa 1 phần mềm dung lượng vài GB và 1 phần mềm vài trăm MB thì tất nhiên là có sự khác biệt rồi (chưa nói đến giá cả à nhe).

Tớ không tham gia cuộc thi này nhưng có mấy ý muốn đóng góp cùng anh em tham gia cuộc thi

1. Tớ nghĩ các bạn nên tránh trường hợp so sánh tuyệt đối tính năng của phần mềm. Ví dụ như AutoCAD có lệnh vẽ này có a,b,c,... tùy chọn gì đó trong khi GStarCAD thiếu hoặc ngược lại. Nếu làm như vậy sẽ vô cùng mất thời gian và thiếu tính thuyết phục. Thay vào đó hãy đưa ra những ví dụ thực tiễn trong việc ứng dụng phần mềm hay những cách thức khắc phục những hạn chế của từng phần mềm (cái này nước ngoài hay gọi là Tip & Trick)

2. Các bạn nên tìm hiểu thật kĩ tính năng của 2 phần mềm trước khi đem ra so sánh vì nhiều khi bạn tưởng phần mềm này làm không được nhưng thực chất là có 1 cách khác để làm mà bạn chưa biết

3. Thói quen của người dùng cũng là một yếu tố bắt buộc nhà phát triển phần mềm phải tính đến, tuy nhiên các bạn nên khách quan ở điểm này, tránh so sánh 1 cách phiến diện

4. Tránh đem những tính năng quá sức hùng hổ của AutoCAD để so với GStarCAD rồi bảo rằng GStarCAD thiếu. Thay vào đó hãy tìm hiểu lí do và sức thuyết phục về việc phân khúc thị trường

5. Tích cực, nhiệt tình tham gia cuộc thi vì nó là cơ hội để các bạn đào sâu nghiên cứu, ứng dụng phần mềm trong thiết kế. Dù rằng giải thưởng chỉ dành cho người xuất sắc nhất nhưng kiến thức sẽ thuộc về tất cả chúng ta

Chúc các bạn làm bài thật tốt

10. le.son4246

Thanks anh Hoang_khuong. anh nói hay quá hay anh tham gia luôn cho vui em thấy càng đông anh em tham gia thì càng vui có cần phân biết trình độ hay tuổi tác...... gì đâu ạ !
    em thấy những cuộc thi như này rất thú vị mà có đoạt giải hay không thì không quan trọng chủ yếu lấy tinh thần MESIAN là chính .
    Biết đâu anh tham gia chúng em có cơ hội giao lưu và học hỏi được rất nhiều từ anh !@!

11. hoang_khuong

hoang_khuong Member

Tình hình là cũng muốn tham gia dữ lắm vì mình vốn rất thích tìm hiểu phần mềm mới (đã từng có lúc tìm hiểu và viết bài đăng báo để kiếm cơm nữa cơ) nhưng giờ mình bận quá : vừa đi làm, vừa đi dạy vừa tranh thủ học thêm vài cái mình muốn nữa nên hết cả thời gian bạn ạ :4:

12. Si_Ma_Zi

Si_Ma_Zi Member

ồ ,cơ hội mở mang tầm mắt đây,ko dám mơ 1tr nhưng cũng mò xem thử thui,đang trong giai đoạn thi,mòng các cao thủ chỉ giáo giùm thằng e non dại.thích nhứt câu nói của a Khương Tích cực, nhiệt tình tham gia cuộc thi vì nó là cơ hội để các bạn đào sâu nghiên cứu, ứng dụng phần mềm trong thiết kế. Dù rằng giải thưởng chỉ dành cho người xuất sắc nhất nhưng kiến thức sẽ thuộc về tất cả chúng ta của ,tham gia thui.

13. nguyenthai_ind

nguyenthai_ind <b>Mesian Friendly Club</b>

Last edited by a moderator: Apr 22, 2010

Mong rằng sau cuộc thi này, nhiều thành viên sẽ sử dụng GstarCAD thay AutoCAD vì nhiều tính năng hữu dụng của phần mền mang lại.:60:

14. ViHoth Corp

Anh Khương có cái nhìn rất bao quát đấy!
    Không phải bao giờ mình cũng cần dùng sản phẩm tốt nhất, mà quan trọng là sản phẩm ấy có phù hợp với mình hay không. Có sự tham gia của các đàn anh đã là một sự cổ vũ rất lớn rồi, mọi người cố lên nữa nào!:63:

15. le.son4246

Last edited: Apr 22, 2010

Sao không thấy bác nào hưởng ứng nhỉ !
    Từ khi mình cài và sử dụng GstarCAD thì dung lượng ổ C lúc nào cũng sông sênh khô phải no gì cả hi hi ..
    Lúc đầu khi tham gia cuộc thì CAD/CAM và thiết kế ban tổ chức có yêu cầu dùng phần mềm GstarCAD thì khi được giải mới nhận được phần mềm này . Mình thấy rất buồn cười và nghĩ là : Phần mềm AutoCAD mình còn chưa hiểu hết các chức năng của nó nữa là dùng phần mềm mới toe GstarCAD để thiết kế mình định không down về để làm cơ (do tốn dung lượng mà) nhưng cũng tò mò không biết phần mềm này như thế nào mấy hôm sau vào nhà thằng bạn thân chơi mới mở meslab để xem cập nhận thông tin lúc đó mới tò mò down GstarCAD về xem sao (mạng thằng này down thoải mái không no dung lượng) khi down về thì thấy có 60 M lúc dó mình nghĩ đây là file lỗi thế là xóa đi down lại lại thấy như vậy thế là cài thử luôn vào máy thằng bạn cài xong mởi ra đúng là hơi xốc thử mấy lệnh thì hóa ra đây chính là AutoCAD (nghĩ vậy) thế là copy luôn về nhà để làm bài thi luôn hi hi ... còn bây giờ thì chán dùng AutoCAD rồi vì nó nặng quá khởi động cũng nâu thế là dùng GstarCAD từ bấy đến giờ HiHi. dung lượng nhỏ khởi động nhanh tội gì không dùng chứ .. hihihi...

mọi người làm bài thì đến đâu rồi !

Tiếp tục nào!!!

16. ViHoth Corp

^^Cuộc thi này nếu thành công và có được sự ủng hộ của mọi người nhiều đến thế chắc phải trao thêm 1 giải cho anh Nova ấy nhỉ:4: Em sẽ đề cập việc này với giám đốc ngay!

17. nguyenthai_ind

nguyenthai_ind <b>Mesian Friendly Club</b>

Tiến độ anh em tham gia tới đâu rồi? Bác CadFirst vào báo cáo cái để anh em có "Lửa" tham gia đi bác.:45:

18. gấu cô đơn

gấu cô đơn New Member

Em cũng muốn tham gia chút xíu nhưng ngại vấn đề thế này: bao nhiêu người giỏi hơn e thế này cơ hội của e rất ít. dùng thử GstartCad 30 ngày thì sau khi hết hạn thì e....

19. le.son4246

Last edited: Apr 23, 2010

Cảm ơn bạn đã rất thành thật mình đoán đây cũng là lý do tại sao các cuộc thì nho nhỏ rất thú vị của diễn đàn lại ít có thành viên đăng ký thi đến vậy ! thật là tiếc
    Chắc là không ai nghĩ là có sự tham gia của minh thì đã góp phần nào đó xây dựng diễn đàn và cũng là nguồn động viên khích lệ ban quản trị tổ chức thật nhiều cuộc thi như thế này nhỉ !
    Hi Hi.. chẳng có ai giỏi hơn bạn đâu mọi người đều như nhau thôi ! tất nhiên mỗi người đều có một điểm mạnh nào đó do họ dành nhiều thời gian để nghiên cứu một vấn đề nào đó thôi!
    Mình mong muốn tất cả các thành đã biết đến topic này đều tham gia để giao lưu cùng mọi người và để chao đổi khi cuộc thì kế thúc
    chúc mọi người làm bài tốt ...

20. neverlose

neverlose <b>we only here today</b>

Phần mềm Gstar này được phát triển độc lập ,không có yếu tố nào liên quan đến công nghệ của Autodesk đâu ,nên các bạn đừng đánh đồng với autocad, và ko phải như nhiều bạn nghĩ là copy lại của autocad, ủng hộ nó nha ,khi hiệp định bản quyền BERN đợc thông qua thì mấy nước nghèo như chúng ta rất cần nó đấy

Và bạn nào đã tham gia thì hãy tham gia hết mình chứ đừng có làm "qua loa ,lấy lệ" là ko nên , như thế càng giảm uy tín của diễn đàn chúng ta

Và đã tham gia thì hãy hướng đến giải cao nhất, dù sao sau này nó cũng làm cho bản CV của bạn đẹp hơn.

Mình đang vận động,thời điểm này là thi giữa kì nên nhiều bạn chưa tham gia được ,chứ lần sau mà có giải nào nữa, tránh được thời gian thi ,hay các giải bóng đá lớn thì mọi người tham gia đông hơn là đi chợ đấy :4:

các bạn khác ủng hộ nha.

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...