Cùng học Topsolid online nào các bạn

Author

Mình mới bắt đầu học PM này. Thấy nó có nhiều điểm mạnh để thiết kế khuôn mẫu. Mình cũng có học Catia rồi nhưng mà thấy rằng để thiết kế khuôn thì có nhiều khó khăn. Kỳ này mình làm ĐATN về thiết kế và gia công khuôn nên đang đi vào tìm hiểu Topsolid. Tuy nhiên phải tự học nên mình lập một cái topic này để mọi người cùng học tập và trao đổi nhé.

Bài đầu tiên mình cũng muốn hỏi trong cái PM Topsolid này như sau: Để vẽ các mô hình CAD đơn giản thì vẽ ở Curves hay ở sketch. Hai cái đó có khác gì nhau không?

Author
Ðề: Cùng học Topsolid online nào các bạn

Sao phải tiết kiệm bài viết thế nhỉ?
E đọc tài liệu thì thấy nó bảo Curves dùng để thiết kế các chi tiết dạng tròn xoay sẽ nhanh hơn. Mà nhìn mấy a sử dụng thành thạo Topsolid rồi thì thấy vẽ nhanh thật. các thao tác đơn giản lắm. thật ngưỡng mộ.
Theo mọi người thì nên vẽ ở sketch hay ở curves nhỉ?
Mình ko thấy cái lệnh mirror ở đâu. có bạn nào biết chỉ giúp nhé.

Last edited:

- Curves sẽ dễ dàng sử dụng cho các biên dạng không quá phức tạp, nó có rất nhiều các tùy chọn nhanh hỗ trợ thiết kế.
- Sketch chỉ nên sử dụng khi các biên dạng là phứ tạp và nhiều ràng buộc.
- Sự khác nhau giữa Sketch và Curves thể hiện rõ nét khi bạn Edit chúng. khi mô hình 3D xây dựng từ Sketch và ta edit sketch thì mô hình 3D sẽ được cập nhật rất nhanh còn với mô hình 3D xây dựng từ Curves thì edit nó không hiệu quả bằng ma ta sẽ sử dụng các công cụ khác để thay đổi. Nói chung theo minh nên sử dụng Curves, khi thành thạo thì bạn sẽ thấy đó là một điểm mạnh trong thiết kế so với giải pháp khác

Author

Ra là vậy. Đúng là có dễ dùng hơn cái sketch thật. e đã thực hành vẽ một số hình rồi. cũng hòm hòm. có một bài mà e nghĩ vẫn chưa ra cách vẽ. Nhờ các bác chỉ giúp nhé !

Mình gửi bạn Clip mình vẽ chi tiết này nha. với chi tiết này mọi sử dụng Curves vẽ rất khoái (link bên dưới nha)
[video=youtube;tapQqJ1w_2E]http://www.youtube.com/watch?v=tapQqJ1w_2E&feature=mfu_in_order&list=UL[/video]

Last edited: