Cùng nhau giải thử Đề thi vòng 2-Cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks

M

MICAD

Author
Cùng nhau giải thử Đề thi vòng 2, 3 - Cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks Lần 1 năm 2009

Mời mọi người cùng tham khảo đề của cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks lần 1 năm 2009. Và cùng nhau trao đổi và giải thử đề thi này nhé.
Đề thi vòng 2, đề thi vòng 3
Sau cuộc thi này còn có buổi giải đề thi vào lúc 8h30 ngày 27/12/2009 tại trường ĐH Công Nghiệp. Các bạn hãy sắp xếp thời gian cùng lên tham gia trao đổi, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau nhé.

Last edited by a moderator:
C

cmt845

Author
Ðề: Cùng nhau giải thử Đề thi vòng 2-Cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks

Đề thi mấy câu đầu có cả hình 3d hả chị, có đề vòng một không cho em xin với.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

he he, mình mới xem thử qua...có vẻ đề thi như để các bạn ..làm quen và...vui chơi với modeling...nói nhiều về formula trong solidwork. thực sự độ khó & sáng tạo...không cao lắm. các "cao thủ" chắc làm cái này...nhanh chóng nhỉ.

mình có một bộ đề thi sáng tạo & thiết kế & gia công CAM của Nhật Bản, cuộc thi toàn nước Nhật Bản - chủ đề của cuộc thi như một bản so-nat của beethoven...hi hi, không có một..."đề thi" nào cả, bạn tự đặt ra và giải luôn....ai khó nhất, phức tạp nhất, hay nhất...là thắng cuộc.

Mình sẽ post lên mọi người tham khảo nhé.

M

MICAD

Author

he he, mình mới xem thử qua...có vẻ đề thi như để các bạn ..làm quen và...vui chơi với modeling...nói nhiều về formula trong solidwork. thực sự độ khó & sáng tạo...không cao lắm. các "cao thủ" chắc làm cái này...nhanh chóng nhỉ.
Hihi Cuộc thi này giúp các bạn sinh viên rèn luyện các kỹ năng và thành thạo các tính năng trong SolidWorks. Theo bạn cảm nhận, "độ khó...không cao", nhưng để làm hoàn chỉnh và đạt điểm tuyệt đối là 1 vấn đề đó. (Bạn có thể tham khảo tại blog cuộc thi www.thietkevoisolidworks.blogspot.com).
Mình hoan nghênh mọi người thử giải đề và cùng nhau trao đổi xem, để mọi vướng mắc trong đề được giải quyết. Để lần sau tham gia, sẽ có nhiều thành viên Meslab đạt điểm tuyệt đối 100 nhé!

M

MICAD

Author

Đề thi mấy câu đầu có cả hình 3d hả chị, có đề vòng một không cho em xin với.
Toàn bộ đề thi là hình 3D đó bạn. Còn đề vòng 1 rất đơn giản, tập trung vào đọc bản vẽ và xây dựng mô hình 3D, và vì 1 lý do khách quan nên BTC không cho phép, nên mình không thể post lên được. Cái này mình xin lỗi các bạn.

A

aoeonline

Author
Ðề: Cùng nhau giải thử Đề thi vòng 2-Cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks Lần 1 năm 2009

Mời mọi người cùng tham khảo đề thi Vòng 2 của cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks lần 1 năm 2009. Và cùng nhau trao đổi và giải thử đề thi này nhé.
Đề thi vòng 2
chi kiem de nay o dau vay?
de nay ko kho
khong yeu cau nhieu ve ky nang solid nhung lai yeu cau kha cao ve toc do ve.
minh chua ve thu xem thoi gian the nao nhung doan la vay.
Cam on ban da post bai,minh se thu xem sao

M

MICAD

Author

Các bạn ui, trong buổi giải đề thi ngày Chủ nhật 27/12, công ty MICAD sẽ trao tặng 2 phần quà đặc biệt dành cho 2 bạn (thí sinh cuộc thi không được tham gia) giải được đề thi nhanh nhấtđạt được số điểm tuyệt đối 100. (1 bạn đạt 100 điểm vòng 2 và 1 bạn đạt 100 điểm vòng 3)

Điều kiện: Ai cũng có thể tham gia ngoại trừ các bạn đã tham dự cuộc thi Vẽ và thiết kế với SolidWorks lần 1 năm 2009

Cách thức: Các bạn tải đề thi tại topic này về giải (trên PM Solidworks), sau đó gửi toàn bộ file làm bài đã nén dưới dạng file zip và file PDF về địa chị mail duclq@micad.com.vn kèm thông tin liên lạc (họ tên, ngày sinh, địa chỉ, SDT, email, nghề nghiệp, nơi công tác,..).
Mỗi bạn có thể giải 1 hoặc cả hai đề

Thời gian được tính từ hôm nay (10h sáng ngày 24/12 đến 12h trưa ngày 26/12/2009).
(mọi người pm cho bạn bè cùng biết nhé)

Tải đề thi về tại đây: Đề vòng 2 Đề vòng 3

không biết sao em không down đề thi vòng 3 được chị ơi

M

MICAD

Author

Cám ơn bạn nhé. Mình đã chỉnh lại rồi. Bạn down về nhé

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Nói thật đọc cái đề của vòng 3 mình cũng chưa hình dung ra được yêu cầu của đề là vẽ lại mô hình 3D hay xuất lại bản vẽ như đề đã đưa ra nữa. Có thể cho câu hỏi chi tiết cho mỗi bản vẽ đươc không?

B

buithanhctm4

Author

hay đấy. mong bạn post sớm để mọi người cùng tham khảo

M

MICAD

Author

Nói thật đọc cái đề của vòng 3 mình cũng chưa hình dung ra được yêu cầu của đề là vẽ lại mô hình 3D hay xuất lại bản vẽ như đề đã đưa ra nữa. Có thể cho câu hỏi chi tiết cho mỗi bản vẽ đươc không?
Yêu cầu của vòng 3 như sau: Dựng lại mô hình theo bản vẽ đã cho, tạo bản vẽ lắp ráp với các chi tiết đã dựng và chi tiết trong thư viện, tạo mô phỏng lắp ráp, phân rã. Tạo khung tên, xuất bản vẽ 2D bao gồm: bản lắp, bản phân rã, BOM, bản vẽ chi tiết của các chi tiết có các kí hiệu, dung sai. Thí sinh phải nộp: toàn bộ dữ liệu liên quan đến bản vẽ, phim hoạt cảnh phân rã và lắp ráp, bản vẽ 2D định dạng PDF.

nguyenthai_ind

Tiếc quá về cuộc thi Thiết kế với SolidWorks, hôm bữa nghe bạn nói là chỉ dành cho sinh viên, Vậy mà trong cảnh chụp về cuộc thi thì thấy có mấy người đã từng học chung SolidWorks với mình. Mất đi cuộc thử sức cùng ban tổ chức, mong muốn được học hỏi từ cuộc thì

các bác ơi đã có đáp án chưa vậy
post lên cho a e cùng tham khảo đi

Tiếc quá về cuộc thi Thiết kế với SolidWorks, hôm bữa nghe bạn nói là chỉ dành cho sinh viên, Vậy mà trong cảnh chụp về cuộc thi thì thấy có mấy người đã từng học chung SolidWorks với mình. Mất đi cuộc thử sức cùng ban tổ chức, mong muốn được học hỏi từ cuộc thì
Thôi, bác Gstar không thích thì cứ lượn đi chỗ khác, đâu cần vào đây mà chọc ngoáy vậy.
Anh em MES cố gắng giải thử hè.

nguyenthai_ind

Thôi, bác Gstar không thích thì cứ lượn đi chỗ khác, đâu cần vào đây mà chọc ngoáy vậy.
Sory anh! Em không có ý gì. Nhưng hình như em cũng đâu làm gì phật lòng anh mà anh phản ứng dữ vậy ? Em chỉ nói những gì mình suy nghĩ, Trong nhóm các bạn thi có người là bạn em!~ Thật lòng Xin lỗi nếu comment của em có đụng chạm tới ai!

Last edited:

sắp có chưa các anh chị ơi .
em tham gia còn kịp không. em đang tập vẽ SL. :78:

B

bk_1348

Author

Mình cảm ơn bạn miCAD nhé, bạn gửi đề thi hay quá. Bản thân mình vẽ Solidworks con rất kém, rất mong bác nào nhiệt tình post cho mình xin một bản hướng dẫn làm bản vẽ solidworks. Mình thấy những người làm chuyên nghiệp luôn có phương pháp rất hay, mình rất muốn học hỏi để tích lũy thêm. Chân thành cảm ơn.

M

MICAD

Author

em tham gia còn kịp không. em đang tập vẽ SL. :78:
Hihi Tiếc cho Raybi quá, cuộc thi đã kết thúc rùi. Hẹn gặp Raybi ở cuộc thi mới trong năm 2010 (nếu có) này nhé.

C

CadFirst

Author

Tớ có đề nghị thế này, anh em trên diễn đàn như người một nhà cả, nên nói với nhau sao cho nhẹ nhàng, đúng sai thì bảo ban nhau, cùng hỗ trợ nhau cùng phát triển bản thân! Đặc biệt, các anh chị em SMod, Mod thì lại càng phải làm gương.
Chúc diễn đàn ngày một chuyên nghiệp từ những điều tưởng như nhỏ nhặt nhất!
Thân,