Đồ gá đê hàn dầm chữ I

• Thread starter vu_quang_long
  • Ngày mở chủ đề
V

vu_quang_long

Author
mình được giao đề tài chế tạo dầm chữ I cao 1,2m dài 12m từ thép tấm bằng phương pháp hàn , mình đang gặp kk trong vấn đề đồ gá và xử lý cong vênh , phương án khả thi nhất ,mong các bạn , các thầy ,c ác anh chị chia sẻ tài liệu và giúp đỡ mình
Mình xin cảm ơn
hình cụ thể của dầm chữ I đây

Ðề: Đồ gá đê hàn dầm chữ I

Ôi, lúc mail cho mình bạn hỏi luôn là cách gá để chống vênh thì có phải tớ đã nói luôn đc rùi không, bạn lại hỏi công nghệ chế tạo, mình nghĩ nó nghiêm trọng quá nên nghĩ là phải có một bài word hoàn chỉnh cơ. hề hề:18:
Trong bản vẽ của bạn còn thiếu hai mặt bích hai đầu, hay là chỉ có thế thui à bạn. Mình nghĩ là bạn đã bỏ nó đi, hay vẽ còn thiếu, chứ không có hai bích đó thì dầm làm việc yếu hơn, và dễ bị bẻ vặn hơn bạn à. Còn nữa, đó là các gân tăng cứng, cũng không thấy bạn thể hiện vào. Tớ thấy thiếu hai chi tiết trên, đã làm giảm tải trọng đáng để của dầm rùi đó bạn.
Giới thợ hàn gọi hai bích đó là hai bản mã.
Cách gá thế này bạn nhé:
Khi các tấm tôn đã gá lên hoàn chỉnh mang hình dáng giống như một cái dầm rùi, thì cần đo chỉnh độ vuông góc của dầm.
Nếu bản vẽ có hai bích kia thì hàn hai bích đó vào. Nếu trong thiết kế ko có thì cũng cần thiết phải có, lúc này thì lại là đồ gá. hì
Rùi sau đó hàn các thanh chống ở bụng dầm, cần chống đối diện, khi hàn nhớ đảm bảo tính vuông góc và song song của dầm, khoảng cách các thanh chống thường là 1m/thanh. Lưu ý cần so le với các gân tăng cứng<Nếu trong thiết kế có gân>
Rùi giờ mới là hàn chắc chắn các thanh chống
Rùi giờ mới là lúc hàn các gân tăng cứng vào dầm<Nếu có>
Giờ thì là công việc hàn, hàn nhiệt tình thui ạ. Đùa tí. Giờ thi bạn hàn chết dầm theo thứ tự.
Hàn hai bích ở hai đầu, rồi mới hàn liên kết tấm bụng với 2 tấm cánh dầm kia, hàn các gân tăng cứng với dầm.
Chúc bạn thành công!
P/s: Không biết là e sai sót gì không ạ, mong các bác tiền bối chỉ giáo.

V

vu_quang_long

Author

cái đề tài của mình là ko fai là chế tạo ra dầm thép chữ I , mà là đề ra những phương án để gá đặt và hàn làm sao khả thi nhất , sau đó chọn 1 pa và tính toán cụ thể , xét các chuyển động của nó sau , ví dụ như là mũi hàn đứng im , chi tiết chạy... tức là mình đang fai thiết kế 1 cái máy để hàn dầm chữ I năng suất cao nhất đó bạn hihi , cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin :)

cái này thì bạn nên tới mấy chổ chuyên làm dầm I đó nó có hàn tự động bằng con RÙA ấy hình như 1 cuộn dây hàn của nó 10kg thì phải + thuốc hàn . lúc này máy hàn chạy dọc theo chiều dài chi tiết tốc độ hàn khá nhanh .

cái này thì bạn nên tới mấy chổ chuyên làm dầm I đó nó có hàn tự động bằng con RÙA ấy hình như 1 cuộn dây hàn của nó 10kg thì phải + thuốc hàn . lúc này máy hàn chạy dọc theo chiều dài chi tiết tốc độ hàn khá nhanh .
Đó là phương pháp hàn MIG anh ạ, ko có thuốc hàn nữa!

V

vu_quang_long

Author

các bạn có tài liệu về vấn đề này ko , giúp mình với , mình đang bí quá hic , thanks các bạn nhiều nha :53::53:
mail của mình la vuquanglong@gmail.com

N

nguyenhk5

Author

Khi bạn hàn thì kiểu gì cũng bị biến dạng nhưng mà tùy vào cách bố chí các mối hàn thế nào thôi.
Nếu hàn dưới lớp thuốc có 2 phương án
1 là hàn ở tư thế lòng thuyền
2 là hàn góc hàn đồng thời 2 mối hàn cùng lúc cái này
muốn hiểu rõ hơn thì bạn có thể tìm quyển ứng suất biến dạng khi hàn

N

nguyenhk5

Author

Theo mình biết thì người ta thường hàn dầm chữ I bằng phương pháp hàn dưới lớp thuốc do đặc điểm công nghệ của phương pháp này còn hàn Mag thì người t thường dùng để hàn đính dầm chữ I

D

Dungtk

Author

CÁC BÁC ƠI! BÁC NÀO CÓ ĐỒ ÁN HÀN DẦM CHỮ I CHO EM XEM THAM KHẢO VỚI mail CỦA EM LÀ: NGUYENDUNGTK9@GMAIL.COM . KHÔNG THÌ CHO EM XIN MỘT KÍCH THƯỚC VỀ DẦM CHỮ I VỚI KHẨU ĐỘ KHÔNG CÁN ĐƯỢC MÀ PHẢI HÀN. EM ĐANG RẤT CẦN. MONG CÁC BÁC HỒI ÂM SỚM

Có ai còn quan tâm đến vấn đề này nữa không nhỉ

T

taiphamhk6

Author

có bác nào biết cách gá để hàn giáp mối dầm chữ I không?chỉ giúp em với.chân thành cảm ơn các bác