Độ nhám, dung sai MC?

Author
E đang học về MasterCamX. Thầy giáo giao cho 1 bản vẽ( kích thước, nhám, dung sai...) Làm thế nào để mình có thể gia công trong masterCam đạt đc yêu cầu kỹ thuật như trên?( dung sai trong mastercam thì vào đâu để cài đặt khi gia công, cả phần nhám....)
Nói chung là trong MasterCam thì e chỉ biết cái phần chế độ cắt(chắc ai cũng biết ah) nhưng còn cái yêu cầu kỹ thuật thì nó có phần cài đặt khôg?
Thanks!

M

minhivc

Ðề: Độ nhám, dung sai MC?

Có lẽ bạn là người chưa học môn công nghệ chế tạo máy. Bạn nên đọc 2 chương:Chất lượng bề mặt và độ chính xác gia công. Khi đó những thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp.

M

mousenotail2208

E đang học về MasterCamX. Thầy giáo giao cho 1 bản vẽ( kích thước, nhám, dung sai...) Làm thế nào để mình có thể gia công trong masterCam đạt đc yêu cầu kỹ thuật như trên?( dung sai trong mastercam thì vào đâu để cài đặt khi gia công, cả phần nhám....)
Nói chung là trong MasterCam thì e chỉ biết cái phần chế độ cắt(chắc ai cũng biết ah) nhưng còn cái yêu cầu kỹ thuật thì nó có phần cài đặt khôg?
Thanks!
Trong MC khi gia công 2D khi thiết lập chế độ cắt bạn check vào hộp kiểm filter để kích hoạt, sau đó click Filter để mở hộp thoại filter setting, mục tolerance được hiểu như dung sai, con số càng nhỏ thì độ chính xác càng cao. Ở đây bạn cũng có thể thiết lập cách nội suy theo cung hay điểm bằng cách check hoặc uncheck vào hộp kiểm create arc ...
Đối với gia công 3D trong phần thiết lập chế độ cắt bạn click vào button total tolerance...trong filter ratio sẽ có các lựa chọn cho bạn. Để gia công tinh có lệnh nội suy bạn phải để khác off và check vào các ô create Arc...
Have fun!

Last edited by a moderator:
Author

Bạn có thể nói rõ hơn Filtering Toolpath ?Mình thấy khi cài đặt song chế độ cắt thì cái Filtering ấy nó chỉ hiện:
tolerance: ghi dung sai trên dưới thế nào(vì nó chỉ co mỗi ô ghi dung sai ah)?
look ahead: là gì? máy mình nó ghi là 100
craet arcs?....max min.....?
..Thế còn cái phần là độ đồng tâm....(độ không vuông góc...) thì có phần nào setup no không?
Mong bạn giúp!
Thank for...!

Last edited:
M

mousenotail2208

Bạn có thể nói rõ hơn Filtering Toolpath ?Mình thấy khi cài đặt song chế độ cắt thì cái Filtering ấy nó chỉ hiện:
tolerance: ghi dung sai trên dưới thế nào(vì nó chỉ co mỗi ô ghi dung sai ah)?
look ahead: là gì? máy mình nó ghi là 100
craet arcs?....max min.....?
..Thế còn cái phần là độ đồng tâm....(độ không vuông góc...) thì có phần nào setup no không?
Mong bạn giúp!
Thank for...!
Xin lỗi nhưng bạn hỏi trong phần CAD hay CAM của MC, nếu trong CAM sao lại dùng cụm từ "Ghi dung sai trên dưới" đúng là rất khó hiểu. Trong gia công nếu muốn có dung sai dương hoặc bạn có thể điều chỉnh bằng cách khai báo dao lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với thực tế hay gõ giá trị dung sai dương hoặc âm vào ô XY stock to leave, Z stock to leave(gc 2D). Nếu gc 3D bạn có thể nhập vào ô stock to leave on drive trong tab surface pramater.
Còn để đạt được độ đồng tâm vuông góc chủ yếu là do việc rà gá, lấy chuẩn trong lúc gia công!

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member

Thanks!
Bạn có máy CNC, và cần có mã lệnh NC thì MC sẽ giúp bạn.
Còn yêu cầu bản vẽ cái đó lại là ở bạn! MC chỉ là công cụ thôi! Không thể khai báo độ nhám đạt được ở MC đâu. Phải là ở chế độ cắt!
thân