Đại hội võ lâm dành cho CAM thủ lần thứ 1 -2011.

Status
Not open for further replies.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author
Nhận thấy các chủ đề của lập trình gia công CAM, mô phỏng, viết máy mô phỏng, dùng API hiệu chỉnh cho Post Processor trong diễn đàn ta chưa có nhiều những điểm sáng cho những công nghệ và máy móc nhiều trục, thế hệ mới, hiện đại. Đồng thời cũng muốn qua đây có thể điểm mặt anh hào về CAM thủ, đưa ra ánh sáng công lý kekeke,

Last edited:
Ðề: Đại hội võ lâm dành cho CAM thủ lần thứ 1 -2011.

chương trình này hay đấy ! nó sẽ thể hiện được đẳng cấp của từng người ! nếu trình độ của em cao em sẽ cố gắng tham gia một bài để xem mình đứng thứ bao nhiêu từ dưới đáy lên . Hiii:1:

H

Hoang_cadcam

Đang hóng xem các "cao thủ" trình diễn thế nào? Dẫu rằng Topic như là một lời thách thức những kiến thức mà chủ topic đã biết nhưng các Mesian cũng đang xem các "cao thủ" còn lại sẽ đáp trả như thế nào?? và đặc biệt xem đáp án của chủ topic.hahaha. Một topic hay và rất ý nghĩa...

NX

Member

thích nhất bác ipumpkin vì cái khoản khấy động phong trào và tinh thần chia sẻ các thông tin hữu ích.
bác ra đề khó thế này ai tiếp đây :21:

Lần mò cuối cùng cũng xong.Em tiếp chưởng anh đầu tiên đây hehe.Theo đề bài em phải dùng đến 5axis mới đạt được yêu cầu.Chứ nếu dùng 4axis em nghĩ không đạt được yêu cầu chiều sâu đều nhau.Đây là project toolpath với Mastercam

[ANH]1D25_4EF2D043[/ANH]
[ANH]7082_4EF2D043[/ANH]
[ANH]D186_4EF2D043[/ANH]
[ANH]4F32_4EF2D043[/ANH]​

Last edited by a moderator:

iPumpkin

Author

@Cadman: very good job.

Tuy nhiên để hoàn chỉnh bác cho vài dòng code và đoạn phim mô phỏng nửa mới hoàn hảo. Về Post của Pro/E Cadman vào trang 3dportal kiếm cho riêng mình vài cái nhé, sau cuộc đấu này trình độ chúng ta hứa hẹn sẽ lên cao hơn hẵn. Cao thủ các phái khác như Catia, SolidCAM, Delcam, Tốplid..đâu không thấy, hay đang ...xách dép bỏ chạy. :24:. Về lý thuyết thì nghe các phái ấy hô hào dữ lắm, vô thực hành..không thấy đâu.

Last edited:

NX

Member

có đấu đá, có mạnh lên, họ làm được ko lẽ mình lại không. :D
5 trục nghe có vẻ to lớn, thực ra để chạy mô phỏng chơi thì đâu có khó lập trình đâu, cứ lao vào rồi sẽ có kết qủa thôi mà:5:
có 3 cái chi tiết đã được gia công thực tế thế này, ai muốn thử mình sent file cho

1 và 2 thì cũng ko đơn giản.
còn 3 thì đơn giản rồi, file đây http://www.mediafire.com/?1dhfa31ty4w10we
xin mới các cao thủ :3:
đi ăn trưa thôi. :10:

iPumpkin

Author

[MENTION=33513]NX[/MENTION]: nhìn các ví dụ rất đẹp. Tuy nhiên cho mình góp ý cái..:24:, thứ nhất kể từ đây về sau xin các bác ...đừng đưa mấy cái cánh quạt...hay tuabin lên làm đề tài thi đấu nhé,

Last edited:

iPumpkin

Author

hehe, hi Cadman, nhìn thì thấy con máy là A và C, post của bạn là B và A, post và chi tiết cũng như máy chạy là không liên quan đến nhau...các bạn chú ý, trục thì là có X,Y,Z, bàn hay trục xoay quanh nó lần lượt là A,B,C

Last edited:

Vâng em kiểm tra với post Generic 5Axis Fanuc Post thì thấy CimCo có đưa ra được biên dạng MESLAB IS THE BEST,nhưng vẫn không chắc là ok nên không đưa.Hihi,cảm ơn anh :p

[ANH]8545_4E9E60BC[/ANH]
[ANH]DB91_4E9E61AF[/ANH]

iPumpkin

Author

@Cadman: mình thấy bạn chửa lại Post thành B và C, mô phỏng CIMCO...tuy nhiên chưa đúng. Còn 3 thao tác để xây dựng cho đúng là :

1. Khai báo khoảng cách L1 (khoảng cách từ pivot point đến bề mặt trên của spindle) trong Post (điểm này gọi là Anchor point).

2. Lúc xuất chương trình phải chọn điểm điểm Zero là gốc tọa độ và khái báo điểm Anchor point (điểm tâm nằm trên bề mặt của Spindle Face).

3. Khai báo khoảng cách L1 trong CIMCO.

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

Delcam kết hợp với kuka cho ra đời phần mềm CAM như thế này:
Xem Video: http://meslab.tv/2012/11/machining-with-robots-powermill-robotlink/
có thể nói với cái này thì mấy hãng phần mềm khác đều là trẻ con so với em nó.
do thời gian hạn chế và tính chất công việc không cho phép post tỷ mỷ cụ thể show cho các bác được, nhưng nói thì dễ làm mới là khó,
với mong muốn đưa mấy chú này về phục vụ mấy bác thợ thủ công_ mỹ nghệ.... vì thế giới là phẳng rồi,,, công nghệ nước ngoài không còn là cái gì quá kủng nữa... hy vọng trong tương lai gần sẽ có nhiều máy cho a e CAM nghịch.

với lại các bác chỉ nói là làm thế này thế khác ... không có dẫn chứng thực tế nào thì cũng xoàng thôi, mấy bạn sv năm 4 cũng thừa khả năng nếu chịu mầy mò...

điều khiển 5 trục thì có gì ghê gớm đâu, quan trọng là dùng cái đó làm đc việc mới là nghê gớm...
còn như cái video mượn tạm youtube này thì không là gì đối với QuyenQCM cả. định không tham gia nhưng nghe thấy các bác chém kinh quá,né cũng không kịp

a, ko xem kỹ rồi, phần mềm mạnh thật đó, kết hợp giữa lập trình, điều khiển
ko có điều kiện tiếp xúc với lập trình robot, nếu để gia công thì khi mua robot loại này, nó phải cho mình 1 cái pm để lập trình gia công kèm theo chứ? hay cũng lại lập trình trên pm cam nào đó (nếu có post) rồi sent chương trình sang robot ?:71:

iPumpkin

Author

Kekeke, ngay từ đầu mình có để là các bác không nên giới thiệu..về tính năng các phần mềm cho là ghê ghớm cở nào, tuy nhiên có phải là do mình làm được đâu. Ở đây chỉ thi đấu các sản phẩm "made by yourself" mà thôi. Cuộc thi đã bắt đầu nóng lên với xuất chiêu của Bác QuyềnQCM. :21:Đây bài làm...MESLAB IS THE BEST. 100% made by ipumpkin.
[video=youtube;JquNyLDSAR8]http://www.youtube.com/watch?v=JquNyLDSAR8[/video]

điều khiển 5 trục thì có gì ghê gớm đâu, quan trọng là dùng cái đó làm đc việc mới là nghê gớm...còn như cái video mượn tạm youtube này thì không là gì đối với QuyenQCM cả. định không tham gia nhưng nghe thấy các bác chém kinh quá,né cũng không kịp
Mình hoàn toàn không đồng ý với bác. Mình xin lổi chứ trên diển đàn Meslab nhà ta, hay là ngay cả tại Việt Nam, mình chưa thấy ai có đủ khả năng xuất chương trình cho máy 3+2trục - máy 3 trục cộng 2 với 1 bàn xoay servo và 1 đầu xoay 5 độ 1 lần dùng bánh răng, dùng Working Plane. Nếu mà có thì iPumpkin đây xin bái làm ..sư phụ. Mới đây 1 công ty tại Việt Nam thuê 1 chuyên gia từ nước ngoài sang trả gần 5.000 euro (số tiền là ...nghe đồn) để viết Post đấy.:24::24:.

Nhân đây mình xin hỏi các bác, có cao nhân nào biết xài G68.2 của Fanuc hay CYCLE 800 của Siemen ?
Giới thiệu với các bạn:

Cycle800, Nutating Heads & Swivel Plane Machining

Và Code của nó khi xuất ra:

%_N_CYCLE800_EXAMPLE_MPF
;$PATH=/_N_WKS_DIR/_N_TEST_PROGRAMS_WPD
N05 Cycle800( ) ;to start with a clean slate
N10 Head_Call(3) ;command head change to head 3
N15 Tool_Call(1492) ;T1492 is the face mill
N20 G94 G54 G90 G70 G64 S1500 M3 M8
N25 Cycle800(1, “Head_3”, 0, 57, 0, 0, 0, 0, 0, 0, 0, 0, 0, 1)
N30 Cycle71()
N35 M5 M9
N40 Cycle800(1, “Head_3”, 0, 57, 25, 0, 0, -15, 0, 0, 0, 0, 0, 1) ; new translation followed by rotation
N45 S1500 M3 M8
N50 Cycle71()
N55 Tool_Call(1156) ;T1156 is end mill
N60 Cycle800(1, “Head_3”, 1, 57, 0, 0, 0, 0, 0, 0, 40, 30, 0, 1) ;additive translation in the plane
N65 S5000 M3 M8
N70 Pocket4()
N80 Cycle800( )
N85 M5 M9 M30

Tham khảo tại: http://bleiercnctraining.blogspot.c...vel-pl[MEDIA=youtube]n-machining[/MEDIA].html

Last edited:

trên này ngoài bác pumpkin ra thì hầu như các bác viết post khác đều dấu nghề hết, cạnh tranh nhau vì đồng tiền mà :D
rất kết bác pumpkin ở cái khoản chia sẻ thông tin hữu ích.
xem ra nếu sau này có chuyển nghề thì thử lao vào mảng viết post này xem sao nhỉ :D

do dùng Siemens NX để làm CAM nên cũng có 1 ít thông tin về cycle800:

Last edited:

iPumpkin

Author

@NX: mình cũng rất khoái bác đó. Có nhiều ngừoi làm giàu cho cá nhân. Tuy nhiên ipumpkin đây cố gắng ...làm giàu cho xã hội...kekeke. Mình là người theo chủ nghĩa dân tộc mà.

Cái Cycle800 bác nói, bác đi mới được 30% quãng đường thôi. Về Cycle 800:

1. Bác phải set cho máy, cấu trúc động học cho máy.

2. Bác phải program trong Post để làm sao mà xuất ra thì máy hiểu.

3. Cách lập trình, và cách xuất trong CAD/CAM. .

Last edited:

có 1 thời gian cũng tìm hiểu cái thằng HĐK siemens này, nhưng ko có đi sâu đến vậy.
nếu làm về post cho siemens thì dùng Siemens NX nó có nhiều cái lợi lắm, từ viết post, cho đến lập trình cam, rồi mô phỏng .. nó hỗ trợ nhiều lắm, có thời gian bác sang NX mà tìm hiểu xem sao :D
ví dụ như thế này:

còn nhiều nữa...
có thời gian lại quay lại với nó vậy.
hi vọng bác ipumpkin công phá thành công cho anh em mở rộng tầm mắt, rồi tranh thủ học mót :21:

người theo chủ nghĩa dân tộc như bác em ít gặp lắm.
lại nhớ đến cái câu này
A: what do you live for?
B: I live for my country, my family and myself

đi ăn tối thôi :10:

Status
Not open for further replies.