Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

Status
Not open for further replies.
Ðề: Re: Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

Các môn phái đã ra chiêu giờ Tới lượt phái Pro/E ra chiêu các môn phái tiếp chiêu.
- Cho 1 hình như sau kích thước tùy ý.

- Chỉ sử dụng 1 chiêu (lệnh ) ra được hình này.

Ðề: Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

-Mình cũng thấy như chị Lily vậy.Từ khi các cao thủ đầu tiên tung chiêu ra thì thấy chưởng lực ai cũng mạnh hết,nhưng có cái là không biết tung chưởng để làm gì? để tôn vinh môn phái mình hay là tranh chức minh chủ võ lâm?? Vì vậy có những cao thủ sau khi thấy đồng môn tung chiêu,lại ném ám khí thử tài,sau đó hứng lên qua dùng chưởng lực của phái khác thách đấu,đến khi đấu k lại,lại quay về môn phái mình ra chiêu...nói chung là loạn xì ngầu lên hết :D

-Thực ra thì đọc qua vài bài post của bác Pumkin tại hạ cũng đã hiểu đc phần nào ý đồ...trong sáng của bác này rồi,hehe.Nhưng thôi dù sao các đại cao thủ và các tiền bối cũng đã vào cuộc rồi.Xem như trận quyết đấu trong những ngày qua chỉ là cho các anh tài biết mặt nhau vậy.Giờ sẽ đi vào trận thư hùng nảy lửa,1 mất 1 còn đây:

-Vì đa số các môn phái ai cũng có điểm mạnh điểm yếu hết (ví dụ Catia rất mạnh về surface,tuy nhiên có 1 số surface lại không thực hiện trơn tru đc như các hậu bối khác,..vv) Vì vậy nếu lấy sở trường của phái này ra để thách đố với những sở đoản của phái khác thì e rằng đánh nhau đến tết cũng chưa chắc phân thắng bại

-Vì vậy tại hạ mạo muội đề nghị thế này: tranh chức minh chủ võ lâm

1>Khi 1 người,của 1 môn phái nào đó ra chiêu thức,yêu cầu các môn phái khác chỉ đứng nhìn...trong 1 hoặc 2 ngày,nếu người trong phái đó k ai tiếp chiêu đc thì xem như người này lên làm chưởng môn của phái đó.Nếu có người tiếp chiêu đc thì phần "giải quyết chuyện nội bộ" của phái đó bắt đầu lại từ đầu

2>Cuộc thách đấu nội bộ các môn phái sẽ diễn ra song song nhau,đến khi môn phái cuối cùng bầu ra đc chưởng môn.

3>Vì đã nói lúc đầu là không thể dùng chiêu độc của môn phái này để đánh vào chỗ hiểm của phái khác đc.Nên phần quyết định vị trưởng môn của phái nào sẽ là minh chủ võ lâm như sau: tổng kết các các chiêu thức của vị chưởng môn này từ khi bắt đầu thách đấu,vị nào đc thank nhiều nhất sẽ đc lên làm Minh chủ võ lâm

Các bác thấy thế nào? nếu đồng ý mình sẽ tiến hành ngay để sớm chọn ra Minh chủ,chứ mấy ngày hôm nay tung chiêu loạn xạ,tại hạ cũng mệt mỏi lắm rồi...

Last edited:

TIẾP CHIÊU WARP CỦA CREO bằng deform của solidworks.
đới lát nữa sẽ tung luôn các tuyệt chiêu liên quan defrom, khó đỡ cho creo đây :))
nếu thích to nhỏ, xoắn uốn kiểu gì cũng làm được :
ví dụ thế này.

Last edited by a moderator:

-Vì vậy tại hạ mạo muội đề nghị thế này: tranh chức minh chủ võ lâm

1>Khi 1 người,của 1 môn phái nào đó ra chiêu thức,yêu cầu các môn phái khác chỉ đứng nhìn...trong 1 hoặc 2 ngày,nếu người trong phái đó k ai tiếp chiêu đc thì xem như người này lên làm chưởng môn của phái đó.Nếu có người tiếp chiêu đc thì phần "giải quyết chuyện nội bộ" của phái đó bắt đầu lại từ đầu

2>Cuộc thách đấu nội bộ các môn phái sẽ diễn ra song song nhau,đến khi môn phái cuối cùng bầu ra đc chưởng môn.

3>Vì đã nói lúc đầu là không thể dùng chiêu độc của môn phái này để đánh vào chỗ hiểm của phái khác đc.Nên phần quyết định vị trưởng môn của phái nào sẽ là minh chủ võ lâm như sau: tổng kết các các chiêu thức của vị chưởng môn này từ khi bắt đầu thách đấu,vị nào đc thank nhiều nhất sẽ đc lên làm Minh chủ võ lâm

Các bác thấy thế nào? nếu đồng ý mình sẽ tiến hành ngay để sớm chọn ra Minh chủ,chứ mấy ngày hôm nay tung chiêu loạn xạ,tại hạ cũng mệt mỏi lắm rồi...

đọc xong bài này của bác Rock thì một phần Em cũng định hướng được các chức danh rồi ạ! :">
Pro Engineer: thaihung_2606 , haith2407...
Cimatron: Pumpkin...
Delcam:QuyenQCM...
Catia: Tieubu...
NX:...(updating)
Solidwork: nguyenthanh2309, the_rock...
Inventor:...(updating)...
khi các bác chiến đấu ra chưởng, hạu bối chúng em đứng ngoài xem và cổ vũ!:D
but một khi SP của môn phái không đấu đá được vì lí do gì đó thì mong các SP hãy chỉ bảo các đệ tử để tham gia giành chức minh chủ! giống như Trương Vô Kỵ! :D

nói vui vậy nhưng thực ra với mục đích chính của topic bác Pumkin đặt ra theo ý Em thì vẫn là sự học hỏi và giao lưu giữa các thành viên MES, sân chơi này Em thấy nó khá hay và năng động nữa!
nhưng tình hình nhìn chung Em thấy nó chưa quy củ gì cả!chưa bằng cuộc thi thiết kế CAD/CAM trên MES trước! :-??
có thể vì quy định chưa được rõ ràng và đầy đủ! có thể tóm gọn như thế này trong các page như sau: một bên ra đề => các phái khác đáp lại như thế trên phần mềm mình dùng! khi chưa xong => đã next đề khác! vậy ai thắng??? :-/
như bác Rock nói phân cấp theo "Thank" theo Em cũng chưa được hợp lí lắm mà phải thêm vào đó là ý nghĩa của bài nữa ạ! như cái mà bác Pum đã nên là : tính công nghệ ý!
khi ra đề thì cũng phải có time và cách thực hiện sao cho người xem có thể hiểu được người thiết kế dùng như thế nào để tạo và làm ra nó(ý kiến quay video của bác Pum vẫn hay nhất ạ!)! (Em cũng tự nhận là mấy bài Em trình bày chưa khoa học gì cả vì chỉ là up mỗi cái hình lên rồi thôi)
một vài ý kiến có gì sai sót mong các tiền bối bỏ qua ạ! :)

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author

Mấy bác nguyenthanh, thaihung..trình diển tuyệt chiêu mà ..có cái hình không a. Chỉ show power thôi mà chẵng có video minh hoạ để anh em học hỏi với, xấu chơi quá à....giử bi kíp cho riêng mình. Hehe, mình giới thiệu hai tác phẩm của mình nha.

1. Em robot đào đường: có tên là DigWorm SmartBot ý tưởng này cũng củ rồi, mình nhớ là mình thấy trên kênh discovery, họ làm một con robot đào đường, nguyên lý của nó đơn giản lắm...mô phỏng quá trình bò của 1 con Sâu. Ngày nào cũng kẹt xe nên mình định làm con robot này chuyển sang nghề đào đường.
2. Em robot leo cầu thang: có tên là Melab SmartBot mô phỏng quá trình leo cầu thang của 1 người, còn hơi thô sơ...sẽ hoàn thiện tiếp.

Bonus: Mô phỏng 1 bộ khuôn hoàn chỉnh bằng CimatronE 10.

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Với chiêu của leson bên Catia không tạo Sketch thì SW cam bái hạ phong . Nhưng đó cũng chỉ là một khía cạnh nhỏ thôi . Chưa nói lên được vấn đề tổng quát đâu .Keke :D

Ai dám bảo chúng ta là "Đông á bệnh phu" :D .Mời các phái xem tuyệt kỹ Cửu dương thần công của môn phái Solidworks . Tạo Surface cây dù chỉ bằng một lệnh và 2 SKetch . Mời tiếp chưởng. Khà khà

Biên dạng và kích thước cho các phái thử tuyệt chiêu :D

Rút dao chém xuống nước , nước càng chảy mạnh , nâng chén tiêu sấu càng sầu thêm ...=)) . Lại tiếp tục tiếu ngạo giang hồ . Khà khà :D

Nguyenthanh,
Đỡ hư chiêu của anh Nguyễn Thanh

Không mạnh về thiết kế . Những thấy pro bị dìm hàng quá. Ức chế bế quan cả trưa ^^
phản đòn anh Nguyễn Thanh.
Vì cafe ko uống toàn gọi sinh tố táo nên ẩm thực kết cái ô của ly sinh tố táo.

iPumpkin

Author

Hi. mình làm cái này coi cho vui.

Chả là mấy cái building hiện nay xây chủ yếu là cho thuê. Diện tích 1 tầng thường là 600m2.., người ta thường xây phòng trống. Tùy nhu cầu khách hàng thuê diện tích bao nhiêu, ví dụ 50m2, 100m2...thì người ta hay bắt khách hàng ký hợp đồng dài. Sau đó họ dùng thạch cao ngăn tường lại theo diện tích nhỏ hơn. Sau này khi khách hàng không thuê nửa họ đập bỏ đi => tốn tiền, uổng tiền. Hay là nhà của mình ở đông người, ngăn làm nhiều phòng. Ví dụ có độ nhậu muốn nhảy nhót thì không có phòng rộng. Smartroom của Mr.Pumpkin (hehehe)giải quyết vấn đề này bằng cách sau:

Làm 1 hệ thống ray ngầm như sau, có thể bịt ray lại tránh đất cát rơi vào. 1 Cửa có bánh xe bên dưới. Cửa có thể chạy trên ray, tùy diện tích muốn thì cho cửa chạy đến vị trí đó. Không dùng thì cất cửa đi.

Kinh thưa các bậc tiền bối. Được sự nhất trí của Đảng và chính phủ hôm nay em xin thay mặt cho môn phai Iventor có vài lời phát biểu Và xin ra chiêu thức ạ
Về việc vẽ solid hoặc surface thì giáo phái Inventor tụi em xin thua (mong bác nào giỏi phần surface nếu không đồng tình thì đỡ vài chưởng đê IV mở mày mở mặt ;) ) . Nhìn các hình trên thì đều vẽ được bằng Inventor nhưng có lẽ số lệnh sẽ dài thòng lòng vì vậy về món vẽ thì coi như Inventor xin đi sau một bước.
Nên vì vậy em phải cố gằng tu luyện một chiêu gì đó cho IV nó bằng bạn bằng bè. Em xin được đỡ chiêu thức dán nhãn của phái Pro-e .
pro-e trước nhé :d

Dán nhãn nè. Em làm biếng quá chỉ vẽ thế này. Nếu bác NhjKjeu (cứ như là thuy kiều ấy SR nhé ) không tâm phục thì hẹn tối mai em vẽ tròng y như bác ok ? Còn giờ tạm thời đỡ bằng chiêu này đã.
Cái cánh cửa của Bí Ngô kaka cũng đơn giản nếu anh nói không đơn giản thì cũng hẹn tối mai. Giờ muộn lắm rồi :D

[video=youtube;-ajezeBINZM]http://www.youtube.com/watch?v=-ajezeBINZM[/video]

>:/ Còn đây là Chiêu thức của Inventor đây. Bông hoa này không phải em vẽ nhé. Nó là file có sẵn. Em định vẽ hoa sen cho nó hợp nhưng mà không có thời gian vậy chơi tạm hoa gì đó vậy :19:

[video=youtube;0kguAJ1vz_s]http://www.youtube.com/watch?v=0kguAJ1vz_s[/video]
"Sen tàn cúc lại nở hoa, sầu dài ngày ngắn đông đà sang xuân"

chém tí văn thơ cho nó lai láng ;)

Đỡ nối không pro/e, Cimatron 2 môn phải đã ra chiêu mo phỏng trước :D . Nếu đỡ không nổi là IV tụi em phải được vinh danh đó nhé :))

Mong các cáo thủ mô phỏng chém tiếp chỉ có chém mới tiến bộ được
rồi thôi ngủ thôi mai còn đi kiếm ăn tiếp. Hẹn các bác tối mai nhé
duytap thân :D
PS: Em xin có lời đe doạ là bên IV còn có Tiền bối NguyenducThang làm điểm tựa nữa đó anh em IV cứ lao vô mà chém đừng để mấy giáo phái kia lấn át. Đại hội tới 12 trang rồi mà IV chỉ có 2 chiêu thức là sao :D Cố lên các sư huynh sư đệ.\:D/

1h30 rồi đệ phải thăng đã :10:

Last edited:

iPumpkin

Author

Võ công chia làm hai ngoại công và nội công. CAD có thể xem như là ngoại công, CAM là nội công. Tại CAD thì nhìn bên ngoài thì biết được, CAM thì chịu chết, mấy thông số...có trời mới hiểu. ....và hình như các CAD thủ đã hơi mệt mỏi. Tuy nhiên để chứng minh cho thế giới thấy là nhân tài trên meslab là vô hạn, chứng minh cho các võ phái khác nội công thâm hậu của ...Cimatron, và để ....kết liểu các cao thủ môn phái khác. Phái Cimatron tung chiêu nội công. Chiêu thức số 1:

Cho hình này, d=100, cao h=50, nghiêng 65 độ. Cho con dao Flat d=10. Bạn hãy lập trình gia công tinh mặt nghiêng với điều kiện sau:
Chỉ có 2 lần rút dao, vào và ra, chỉ có duy nhất một trong hai kiểu là phay thuận hay nghịch.

Phái Cimatron đỡ chưởng của phái Mastercam đầy:

-Phái Mastercam không cần vẽ 3D như Cimatron và ProE nhé,chỉ cần 1 đường curve tròn,chọn góc nghiêng (Taper angle) và độ sâu là có thể gia công ra hình trên đc rồi
-Xem như ở tầng nội công thứ 1 phái Cimatron và ProE đã bị Mastercam hạ gục,hehe

iPumpkin

Author

Khoan khoan hãy đừng vội đánh giá...trường phái nội công khác ngoại công ở chổ là..khó mà thấy được.
Bạn hoctap để hình nhỏ quá không thấy nên không đánh giá được. Đường chạy dao của The_Rock có đường chuyển dao...có nghĩa là chuyển từ lớp này sang lớp khác. Ta thấy thông thường Bước Ăn Dao (chuyển layer này qua layer kia) có Feed=30-40% Feed (set up). Đường chạy dao theo đề bài là Helical, ăn theo hình xoắn ốc vòng qua chi tiết..Không hề có 1 Bước Ăn Dao.

Có thể dể dàng nhận ra, với deepthcut =2mm, F=500, S=100. The_rock thử tính xem thời gian gia công là bao nhiêu? Đảm bảo chậm hơn Cimatron. Pro/E hay Mastercam thử ăn kiểu Xoắn Ốc xem.

Hãy cẩn thận, Pumpkin đây là 1 trong thiên hạ đệ nhất CAM thủ...hehehe.

iPumpkin

Author

Để loại Mastercam và Pro/E, tung tiếp chiêu thứ 2.
Chi tiết dạng IGS. Gia công tinh, dao ball 10, Không được vẽ thêm bất kỳ 1 đối tượng CAD nào.
http://www.4shared.com/file/OqfiT_OX/666.html Bat buoc phai chọn Vùng gia công là Biên như hình. Thông thường thì dao sẽ không với tới được vùng này. (Dùng chức năng mô phỏng kiem tra). Các phần mềm CAM khác có cách nào đưa dao...để cắt vùng còn lại này không ?

mrgiang99

Active Member

Đường chạy dao theo đề bài là Helical, ăn theo hình xoắn ốc vòng qua chi tiết..Không hề có 1 Bước Ăn Dao.

Có thể dể dàng nhận ra, với deepthcut =2mm, F=500, S=100. The_rock thử tính xem thời gian gia công là bao nhiêu? Đảm bảo chậm hơn Cimatron. Pro/E hay Mastercam thử ăn kiểu Xoắn Ốc xem.

Khiếp đao kiếm bay vèo vèo, xác ruồi muỗi chất thành núi!

Tớ cũng chạy vào múa loạn lên rồi chạy ra!

SPIRAL là một trong những sách lược gia công cho sẵn của Delcam!

mrgiang99

Active Member

Để loại Mastercam và Pro/E, tung tiếp chiêu thứ 2.
Chi tiết dạng IGS. Gia công tinh, dao ball 10, Không được vẽ thêm bất kỳ 1 đối tượng CAD nào.
http://www.4shared.com/file/OqfiT_OX/666.html Bat buoc phai chọn Vùng gia công là Biên như hình. Thông thường thì dao sẽ không với tới được vùng này. (Dùng chức năng mô phỏng kiem tra). Các phần mềm CAM khác có cách nào đưa dao...để cắt vùng còn lại này không ?

Lại vẫn là Delcam!

Cao thủ thì chỉ cần 1 chiêu cũng đủ sống: "lăng ba vi bộ"

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu
Re: Ðề: Đại hội võ lâm CAD/CAM/CAE toàn Meslab

1. Em robot đào đường: có tên là DigWorm SmartBot ý tưởng này cũng củ rồi, mình nhớ là mình thấy trên kênh discovery, họ làm một con robot đào đường, nguyên lý của nó đơn giản lắm...mô phỏng quá trình bò của 1 con Sâu. Ngày nào cũng kẹt xe nên mình định làm con robot này chuyển sang nghề đào đường.
Em là thằng lăng nhăng chạy bàn nước rất khoái ctrinh Discovery, nhưng thấy bác nói về cái máy này thì cũng xin mạn phép chen vào bổ sung thêm một chút. Vì nó đúng ngay cái chuyên ngành bọn em học nên ngứa tay quá :D
Ngoài lề chút nhưng mong mọi người thông cảm
Đây là con máy đó
&feature=player_embedded

Link: http://www.youtube.com/watch?v=47-rRjHRmPw&feature=player_embedded

Last edited:

Phái Pro/E đỡ chiêu đây, chỉ cần 1 cái pick chuột thôi

QuyenQCM

Active Member

Đề nghị bác PUM ra cái đề nào khó khó tý nhé không thiên hạ lại cho Delcam lên làm minh chủ một cách dễ dàng quá :D

cái đề này bác PUM ép người ta dùng dao cầu 10 rồi lại còn dùng boundaries (rất xấu) chẳng khác ép cho mấy môn phái đàn em ... đập đầu tự sát.
định không trả đòn này vì nó quá đơn giản với phái Delcam nhưng thấy không ai lên tiếng lại làm bác đắc trí nên em mạn phép.
có cả video chỉ rõ từng thao tác cho thiên hạ xem chơi(do không phải bí kíp gì nên Free)
http://www.youtube.com/watch?v=czwxLK3CXws

QuyenQCM

Active Member

Tóm lại môn phái Cimatron thua rồi nhé bác PUM :D

Để tránh làm mất thời gian phái Delcam xin ra 1 đề bài này đề nghị tất cả cao thủ đầu có mủ phải tiếp chiêu nếu không tiếp được chiêu thì quỳ gối xin hàng nhé(chém vài phát khích tướng anh em)

Có sản phẩm như hình trên,làm thế nào để gia công trên máy phay CNC 3 trục hiệu quả nhất.(thời gian,độ chính xác,kinh tế) cho phép tiện chuẩn bị phôi trước.

Tuy chiêu này rất đơn giản,nhưng vì đa số các môn phái khác đã xuất chiêu lại rồi,nên phái Mastercam cũng k thể khoanh tay đứng...cười hoài :D

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Thách đấu CAD/CAM ý với toàn thể cao thủ MES Lab.

Delcam PowerShape rất kém khi thiết kế 2D và Solid và chỉ mạnh với surface,mes...nên vì vậy mình thường xuyên sử dụng kèm theo em solidworks (hơi bất tiện)
nên kiểu thi thố level1 và 2 tớ chịu thua luôn.(mọi người tham chiến chỉ dùng 1 loại kungfu thôi nhé)
và tớ có cái hình này:

chỉ 1 lệnh duy nhất biến nó thành cái này:
Cao thủ đỡ nốt chiêu này đi.sao để nó chìm thế

Status
Not open for further replies.