Dành cho các bạn mới vào nghề chế tạo máy thử sức với trục cam đơn giản.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Cơ cấu biến đổi khoảng cách(Pitch): Mình sẽ cho data 3D cho các bạn. Công việc của các bạn là vẽ bản vẽ cam của cơ cấu này.
Cơ cấu này làm việc như sau: Như hình ảnh bên dưới, Dựa vào trục quay giữa mà các slider sẽ thay đổi pitch tùy theo biên dạng cam của trục quay giữa. Trục quay này được tuyền lực từ motor. trong hình vẽ thì có 4 slider nhưng trong data 3D chỉ có 3 slider. Pitch thay đổi từ 20 đến 36mm các bạn tự chọn pitch. nếu có thể thì tự tìm cách cho tùy biến pitch trên sơ đồ con cam. Để dễ thì mình sẽ chọn pitch 20 sang 35 trước cho các bạn.

Chi tiết hơn bạn có thể xem cataloge của nó ở đây:

data 3D: Bấm vào đây

Cách vận hành con này thì đơn giản là dùng cơ cấu cam con lăn, có 3 slider thì con giữa đứng yên, 2 con bên chạy qua lại. vậy nên bản vẽ cam sẽ đơn giản vì nó đối xứng qua con slider giữa. Nếu số slider chẵn thì k có con nào cố định.
Nên nhớ: bạn đang được tự học chứ không phải được ai dạy, mình cũng k đủ tài để dạy ai cả. hãy thử sức mình thôi.

Nói thêm về con này: Ứng dụng nhiều khi cần gắp nhiều chi tiết từ 1 khay cố định sang 1 loạt các bàn đỡ với pitch khác so với khay cố định ban đầu.
Hãy đơn giản hóa bản vẽ để chi tiết ít nhất nhưng dễ gia công nhất.
Yêu cầu đưa ra: danh sách chi tiết gia công, chi tiết mua, số lượng. vật liệu, cách xử lý nhiệt nếu có thể. bản vẽ 2D từng chi tiết gia công pdf hoặc dxf. Khung bản vẽ tùy ý. Có thể vẽ tay nếu đủ tự tin. bản dựng lại 3D từng chi tiết. mình chỉ đọc được file *.stp, hoặc *.igs Solidworks mới gỡ rồi nên k đọc được file solidworks. Hoặc cùng lắm là bản vẽ cái cam kia là chứng tỏ đã hiểu vấn đề rồi.
Rất vui khi nhận được kết quả từ các bạn.
(bật mí: Nếu biết đáp án thì mới nghĩ nó dễ cỡ nào)

Các bạn có thể post thẳng vào đây để thảo luận cũng ok, không spam ngoài chủ đề, không comment vô thưởng vô phạt. comment nội dung chỉ liên quan đến bản vẽ hay thắc mắc chi tiết hơn về cơ cấu.

link gốc trên blog riêng của mình ở đây

có cả bài thứ 2 nhưng phụ thuộc số tương tác nên tạm cứ thử sức với bài này đã nhé.

Bài toán anh đưa ra rất hay và có ứng dụng thực tế luôn. Em hỏi lại chút như này anh xem có đúng với đề bài không:
- Phần motor quay trục cam chỉ quay 1 chiều, còn các slider thì chạy sang trái rồi sang phải?
- Phần bước thay đổi có phải là lúc chạy sang trái thì nhanh, còn khi chạy sang phải thì chậm?
- Bản vẽ cam có nên trái phẳng cam rồi vẽ các rãnh trên mặt phẳng đó không?

dovanhoc84

Active Member
Moderator
1-MOTOR chỉ quay 1 góc nhất định rồi quay ngược lại(Dùng stepping motor & quay 2 chiều) còn slider qua trái rồi qua phải
2- Bước thay đổi chiều nào cũng như nhau về tốc độ
3-Cam theo tiêu chuẩn JIS thì đều trải phẳng ra vẽ.