DAO PHAY LĂN RĂNG

• Thread starter hp1511
  • Ngày mở chủ đề
H

hp1511

Author
tớ đang làm đồ an về thiết kế dao phay lăn răng m=4,anpha=20 độ.có mấy câu hỏi,mọi người ai biết câu nào thì bảo tớ nhé.Cám ơn trước.
1. Nguyên lý làm việc của dao phay lăn răng trục vít
2.Mặt trước của dao phay lăn răng là bề mặt gì?
3. hớt lưng dao phay lăn răng để làm gì?
4. dao phay lăn răng có gia công đc bánh răng trụ răng thẳng, răng nghiêng ko?gá dao thế nào? có gia công đc bánh răng trụ ăn khớp trong, bánh răng bậc, bánh răng chữ V không? ai biết tại sao thì bảo tớ luôn nhé
5.Trục vít cơ bản là gì?
6. Chuẩn thống nhất cho quy trình công nghệ gia công dao phay lăn răng là gì?
7. Nguyên công nào là quan trọng nhất trong quy trình công nghệ? tại sao
8.dao phay lăn răng có gia công đc bánh răng dịch chỉnh không?
9. dao phay lăn răng có gia công đc bánh răng côn ko?
mọi người giúp tớ nhé

L

Liễu Ngân Đình

Author
Trả lời bạn câu hỏi này có lẽ ko phải phức tạp lắm
Trước tiên bạn cho biết, bạn đã nhình thấy máy phay lăn răng chưa.
Rồi chúng ta sẽ thảo luận tiếp.

H

hp1511

Author
tớ đã nhìn thấy máy phay lăn răng ở trung tâm cơ khí chính các- ĐHBKHN

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
hp1511 viết:
tớ đang làm đồ an về thiết kế dao phay lăn răng m=4,anpha=20 độ.có mấy câu hỏi,mọi người ai biết câu nào thì bảo tớ nhé.Cám ơn trước.
1. Nguyên lý làm việc của dao phay lăn răng trục vít
2.Mặt trước của dao phay lăn răng là bề mặt gì?
3. hớt lưng dao phay lăn răng để làm gì?
4. dao phay lăn răng có gia công đc bánh răng trụ răng thẳng, răng nghiêng ko?gá dao thế nào? có gia công đc bánh răng trụ ăn khớp trong, bánh răng bậc, bánh răng chữ V không? ai biết tại sao thì bảo tớ luôn nhé
5.Trục vít cơ bản là gì?
6. Chuẩn thống nhất cho quy trình công nghệ gia công dao phay lăn răng là gì?
7. Nguyên công nào là quan trọng nhất trong quy trình công nghệ? tại sao
8.dao phay lăn răng có gia công đc bánh răng dịch chỉnh không?
9. dao phay lăn răng có gia công đc bánh răng côn ko?
mọi người giúp tớ nhé
Đọc các câu hỏi của bạn mình đoán là bạn vừa nhận đề tài thiết kế dao phay lăn răng. Nếu đúng như vậy thì bạn nên nghiên cứu kỹ các vấn đề đã chứ không nên chưa tìm hiểu đã nêu một loạt các câu hỏi (chắc là của thầy) ra! Còn nếu bạn đã thiết kế xong hoặc sắp xong dao lăn răng rồi thì bạn cũng cần xem xét lại việc học tập của mình vì các câu hỏi này không phải là khó và nó là những kiến thức khá cơ bản về loại dao này!
Mình không muốn trả lời hết các câu hỏi của bạn vì lý do nêu trên, tuy nhiên có thể vắn tắt tạm 3 câu đầu như sau:
1. Nguyên lý làm việc của loại dao này là sự ăn khớp giữa thanh răng và bánh răng.
2. Mặt trước của dao là mặt phẳng. Tại sao thì bạn phải tự tìm hiểu đã.
3. Hớt lưng dao phay để tạo góc sau cho dao. Còn dạng của đường cong hớt lưng là đường gì, tại sao thì bạn cũng nên tự tìm hiểu đã.
...

WJT.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Bạn đã nhìn thấy Máy hoạt động và cho ra sản phẩm chưa?

M

mechanic

Author
Đúng như bác WJT nói, các câu hỏi của bạn khá cơ bản và đơn giản. Chịu khó đọc sách một chút là có thể tìm đc câu trả lời ngay.
Em thì em nghĩ mặt trước của dao phay lăn răng là mặt xoắn vít bác WJT ạ. (không biết có đúng ko?)
Còn việc hớt lưng răng dao thì ngoài việc tạo góc sau cho răng dao nó còn tác dụng khác nữa, quan trọng hơn. Dao phay lăn răng là loại dao phức tạp. Để biên dạng lưỡi cắt ko thay đổi (hoặc thay đổi rất ít) sau những lần mài lại thì ng ta phải thiết kế để mài theo mặt trước, và phải thiết kế đường cong hớt lưng để đảm bảo việc này. (Nếu mài sắc lại theo mặt sau thì biên dạng lưỡ cắt sẽ thay đổi.)
Có hai loại kết cấu dao, nhưng có lẽ của bạn m4 thì dùng kết cấu lắp dao lên trục. Như vậy thì chuẩn tinh thống nhất phải là bề mặt lỗ rồi.
Một số trao đổi như vậy, chúc hp1511 tìm hiểu được thêm nhiều hơn. Có gì hay trao đổi cùng anh em nhé.

H

hp1511

Author
cám ơn các ban nhe',mình đã tìm hiểu và hỏi một vài nơi,đây là kết quả mình hỏi đc,các bạn xem có đúng không nhé,góp ý thêm:
1. Nguyên lý làm việc của dao phay lăn răng la nguyên lý bao hình nhắc lại sự ăn khớp bánh vít- trục vít trong đó dao phay đóng vai trò là trục vít còn bánh răng gia công là bánh vít
2. Mặt trước của dao phay lăn răng là mặt cong Helicolit.
3. Hớt lưng dao phay để tạo góc sau an-pha.
4. Dao phay lăn răng gia công được bánh răng trụ răng thẳng, răng nghiêng, muốn gia công được thì cần gá dao lệch đi một góc.
Dao phay lăn không thể gia công được bánh răng trụ răng trong, bánh răng bậc, bánh răng chữ V vì bị vướng.
5. Trục vít cơ bản là trục vít mà trên cơ sở của nó ta chế tạo dao phay,dao phay nằm trên trục vít cơ bản
*** ai có thể cho tớ biết mặt cong helicolit trông ntn ko? tớ không rõ

5 :chuẩn thống nhất là đường tâm phôi
6 :nguyên công quan trọng nhất là mài hớt lưng sau khi nhiệt luyện vì mặt hớt lưng là mặt quan trọng nhất
môn này học từ năm thứ 3 cũng không nhớ đựoc nhiều

1.Nguyên lý làm việc của dao phay lăn răng trục vít được coi như thanh răng vô tận làm việc theo nguyên lý bao hình
3.Hớt lưng dao phay để tạo góc sau và để giữ nguyên profile dao khi mài lại
9.Dao phay lăn răng ko gia công dc bánh răng côn
8.Dao phay lăn răng làm việc giống như thanh răng thì ko phân biệt gia công bánh răng dịch chỉnh hay ko dịch chỉnh.Dịch chỉnh chỉ phân biệt trong khi lắp ráp 2 bánh răng với nhau
5.Trục vít cơ bản là trục vít mà trên cơ sở của nó được dùng để chế tạo dao phay lăn răng

N

nguoihaiphong

Author
mình nghĩ bạn nên tìm đọc cuốn thiết kế dụng cụ công nghiệp của bộ môn Dao của trường ĐHBKHN.Trong đó trình bày khá kĩ về con dao lăn răng này.cả các bề mặt nữa,của đủ các loại dao.chúc bạn thành công.

Phương pháp phay lăn răng làm việc theo nguyên lý bao hình nhắc lại sự ăn khớp của bộ truyền trục vít và bánh răng . Mặt trước của dao phay lăn răng là mặt xoắn vít ,mặt sau của dao được hớt lưng theo đường cong acsimet hoặc logarit nhằm mục đích tạo ra góc sau và đảm bảo các góc ,biên dang răng dao ít thay đổi sau mỗi lần mài lại, trong thực tế người ta thường hớt lưng theo đường cong acsimet và nó được hớt lưng 2 lần nhằm tăng độ bền cho lưỡi cắt .Hai lưỡi cắt bên cũng được hớt lưng để giảm ma sát và tạo ra góc sau cho lưỡi cắt bên .
khi gia công bán răng ta phải gá dao nghiêng đi 1 góc đúng bằng góc nâng của răng dao đối với gia công bánh răng thẳng hoặc nghiêng đí góc bằng tổng góc nâng của dao và góc nghiêng của răng đối với gia công bánh răng nghiêng.
Sử dụng hệ số dịch chỉnh của bánh răng nhằm đảm bảo khoảng cách trục mà tỉ số truyền là hằng số. Dịch chỉnh bao gồm dich chỉnh dương và dịch chỉnh âm ,dich chỉnh dương hình thành khi dao tiến ra xa tâm phôi (răng nhọn ) và dich chỉnh âm hình thành khi dao tiến gần vào tâm phôi (chân răng bị thắt lai) . Hệ số dịch chỉnh được hình thành trong quá trình gia công còn khi lắp ráp làm sao mà có thể tạo ra hệ số dịch chỉnh được khái niệm này không có .Cố tình lắp ghép như vậy bộ truyền sẽ không đảm bảo điều kiện làm việc hoặc có thể là không thể lắp ghép được .
THE END

Dao phay lăn răng dùng để gia công chi tiết có độ chính xác cao. Độ chính xác biên dạng lưỡi cắt có ảnh hưởng quan trọng đến độ chính xác của biên dạng chi tiết gia công. Do đó, yêu cầu biên dạng lưỡi cắt của dao không thay đổi sau những lần mài lại.
Nếu không hớt lưng thì góc sau của răng dao sẽ bằng 0, không thể thực hiện quá trình cắt. Để tạo góc sau cho răng dao thì phải tiến hành hớt lưng.
Để góc sau không đổi sau những lần mài lại thì phải hớt lưng răng dao theo đường cong logarit. Nhưng phương án này không khả thi vì nhiều lí do. Nên trong thực tế thường sử dụng đường cong acsimet để hớt lưng răng dao. Đối với đường cong acsimet thì góc sau tại các điểm trên mặt sau của răng dao có thay đổi nhưng thay đổi một lượng rất nhỏ, có thể chấp nhận được.
Các bạn có thể xem thêm về phương trình của đường cong Logarit và đường cong Acsimet để chứng minh điều này. Mình chưa biết cách đánh công thức lên đây nên chưa chứng minh cụ thể ở đây được.

U

ubuntu

Author
@HP1511
"Dao phay lăn không thể gia công được bánh răng trụ răng trong, bánh răng bậc, bánh răng chữ V vì bị vướng"

Cái này có vẻ chưa ổn lắm tôi up lên các dạng của dao phay lăn răng v.v để bạn tham khảo nhé.

Chúc bạn thành công.

TYA

Well-Known Member
@HP1511
"Dao phay lăn không thể gia công được bánh răng trụ răng trong, bánh răng bậc, bánh răng chữ V vì bị vướng"

Cái này có vẻ chưa ổn lắm tôi up lên các dạng của dao phay lăn răng v.v để bạn tham khảo nhé.

Chúc bạn thành công.
ubuntu nên xin lỗi hp1511 đi thôi! ...Hic hic

C

caoledinh

Author
ðề: Dao phay lăn răng

6. Mình vừa báo cáo về quy trình dao phay lăn răng song. Theo mình chuẩn thống nhất của dao phay lăn răng là: Lỗ trong, hạn chế 4 bậc tự do. Bề mặt đầu hạn chế 1 bậc tự do. Khi đó bạn dùng trục có khoan tâm 2 đầu để định vị trên máy tiện, ngoài ra trục còn có tiện ren để bắt ecu, đê kẹp chặt chi tiết trên trục và có gờ vai nhằm định vị dao phay lăn răng.
7. Nguyên công quan trọng nhất theo mình là nguyên công hớt lưng. Hớt lưng tiện và hớt lưng mài, tùy theo độ nhám, độ chính xác của dao phay để lựa chọn phù hợp, nhưng đa số là phải cả hai. Vì nguyên công này tạo góc sau của dao để cắt đúng proile của chi tiết cần được gia công.

Ðề: Re: DAO PHAY LĂN RĂNG

2. Mặt trước của dao là mặt phẳng. Tại sao thì bạn phải tự tìm hiểu đã.
3. Hớt lưng dao phay để tạo góc sau cho dao. Còn dạng của đường cong hớt lưng là đường gì, tại sao thì bạn cũng nên tự tìm hiểu đã.
...

WJT.
Theo em thì thầy WJT có sự nhầm lẫn:
thứ 1:Mặt trước dao phay lăn răng là mặt xoắn vít helicoit đảm bảo góc trước tại các điểm trên lưỡi cắt đo trong mặt phẳng vuông góc trục dao phải bằng 0. gama=0 độ. Mặt xoắn vít này tạo được do đường sinh thẳng vuông góc với trục thực hiện chuyển đông xoắn vít( quay tròn quanh trục và tịnh tiến dọc trục dao)
thứ 2: hớt lưng dao phay đảm bảo được profin lưỡi cắt không đổi và đồng nhất trong quá trình sử dụng sau khi mài sắc mặt trước mỗi khi dao cùn.
Nguyên bản đường cong hớt lưng là đường logarit ( đảm bảo chiều cao profin dao và góc sau không đổi sau mỗi lần mai)
Nhưng do đường cong hớt lưng khó chế tạo cam hớt lưng, ứng mỗi dao cần chế tạo 1cam hớt lưng riêng. nên thực tế đường cong logarit thay bằng đường Acsimet. cam Acsimet vạn năng hơn( chế tạo đường cong hớt lưng trên dao phay có đường kính khác nhau từ 1 cam Acsimet) Tất nhiên cam Acsimet có sai số so cam logarit nhưng nhỏ và có thể chấp nhận được(profin và góc sau gần bằng nhau trong mỗi lần mài)

alpahx

Active Member
ðề: Dao phay lăn răng

cho em hỏi Gear Hob làm bằng vật liệu Carbite thì làm sao mình có thể gia công được thế ah?