Dao Truốt(dung sai phần định hướng trước và phần định hướng sau)

N

nguyencongcmd2

bac letiendung cho em hỏi về cái dung sai răng cắt thô và răng tinh dao chuốt lỗ lục giác lấy như thế nào vậy thầy ko chỉ cho làm em toát cả mồ hôi vì trong sách hướng dẫn của trường em ko có phần này huhu

C

Cross

Hay quá hihi có khi tui phải xin lam mod của topic này thui, copy nguyên từ sách vào đây nhé:
1.Phần 4 : phần định hướng trước, có tác dụng để định tâm chi tiết trước khi cắt.
2.Phần 6 : phần sửa đúng, để sửa đúng kích thước lỗ và tăng độ bóng.
3.Phần 7 : phần định hướng sau, để định hướng chi tiết khi răng cuối cùng của dao chưa ra khỏi mặt lỗ gia công (nhằm bảo vệ bề mặt lỗ đã gia công và tránh gãy răng dao do chi tiết bị lệch<--đây là lý do tui bảo nó ảnh hưởng đến độ chính xác của chi tiết gia công)
@Grin thân yêu: Đường kính phần định hướng trước d4 lấy sao cho phần này có thể chui qua lỗ trước khi gia công (Do) một cách dễ dàng. Có thể lấy d4 = Do – 0,08 mm.
@Tom3x: câu trả lời có ngay trong câu hỏi của em.
Lãng xẹt. Cầm quyển hướng dẫn thiết kế dụng cụ cắt hoặc đem cuốn Thiết kế dụng cụ công nghiệp đọc tùm lum vài trang về dao "Chuốt" là hiểu được cái mà Dieutn vừa mới mất công post lên. Chủ topic và các bạn đang thảo luận vấn đề nó như thế nào và nguyên lý ra sao. Thêm bài của Dieutn vào như cái nốt nhạc vô duyên vậy chối tai kinh. Bạn biết câu trả lời thì nói luôn nó ra cho nhanh cho gọn sao cứ phải lòng vòng làm cho người ta có cảm giác đang nhìn tương lai chị Dậu vậy ?
Xin lỗi các bạn vì đã đem theo ngông ngôn vào diễn đàn.
Tái bút: Ban quản trị có thể xóa bài này của Cross hoặc cảnh cáo hay phạt thế nào em cũng cam lòng vì nó không mang tính phát triển. Nhưng em bức xúc với kiểu post bài lãng xẹt như thế này của Dieutn để lấy M$. Nhưng chất lượng bài của ông sao mà chán như thế thì em chịu hết nổi.

Lãng xẹt. Cầm quyển hướng dẫn thiết kế dụng cụ cắt hoặc đem cuốn Thiết kế dụng cụ công nghiệp đọc tùm lum vài trang về dao "Chuốt" là hiểu được cái mà Dieutn vừa mới mất công post lên. Chủ topic và các bạn đang thảo luận vấn đề nó như thế nào và nguyên lý ra sao. Thêm bài của Dieutn vào như cái nốt nhạc vô duyên vậy chối tai kinh. Bạn biết câu trả lời thì nói luôn nó ra cho nhanh cho gọn sao cứ phải lòng vòng làm cho người ta có cảm giác đang nhìn tương lai chị Dậu vậy ?
Tái bút: Ban quản trị có thể xóa bài này của Cross hoặc cảnh cáo hay phạt thế nào em cũng cam lòng vì nó không mang tính phát triển. Nhưng em bức xúc với kiểu post bài lãng xẹt như thế này của Dieutn để lấy M$. Nhưng chất lượng bài của ông sao mà chán như thế thì em chịu hết nổi.

@ Cross bạn đừng như vậy chúng ta hãy có tinh thần xây dựng ,diễn đàn là nơi học hỏi mà . dieutn đang gợi ý cho các em làm đồ án để tăng khả năng suy luận không nên ỷ lại ,bản thân mình cũng vậy khó khăn điều gì thì tôi tìm tất cả tài liệu tôi có và suy nghĩ không ra mới xin trợ giúp .

M$ có tiêu được không mà lấy làm cái gì???
Có những cái đơn giản có thể bác biết nhưng thử hỏi chủ topic này xem nào.Bác biết nhiều như vậy sao không chỉ cho các bạn, ngồi đấy mà viêt bài như này để làm gì.Cảm ơn bác?
Có nhiều người chỉ ngồi mà phán mà xem có bao giờ chịu viết bài đâu. Chắc tôi phải học tập quá!!!

Last edited:
C

Cross

@ Dieutn: Nói thật nhé, mình nghĩ một "ông sao" như bạn thì nên dựa cột mà nghe cho mọi người cảm nhận hai chữ "thanh bình". Mình không có khả năng tiết nhiều nước bọt để có thể trả lời nhiều như bạn nên M$ mới khiêm tốn thế, nếu cứ phát ngôn một câu lãng xẹt đại loại như trong này, trong kia, hay ngay trong câu hỏi của em. Vậy nó ngay trong ấy như thế nào ? Bạn biết khi nào người ta đặt câu hỏi không ? Có ai biết rồi mà đem cái câu hỏi ra để hỏi người khác không ? Người ta có bị đầu óc "quay quay" hay không nữa chứ ? Kiểu trả lời của bạn nó rỗng tuếch và không mang lại thông tin gì cả. Mình nghĩ bạn trả lời như vậy có hai lần mất công, mất công hỏi và mất công trả lời và kết quả thì vẫn thế. Mình định trả lời câu hỏi của Tom nhưng nhìn vào câu trả lời của bạn thì mình chán luôn, quanh sang topic khác lại một câu lãng xẹt tương tự của Dieutn đập vào mắt. Mình kiếm các bài của Dieutn để đọc thì không thể nào kìm nổi bức xúc nên mới viết bài vừa rồi. Và mình tin rằng nếu như bạn có khả năng hướng dẫn người khác tìm hiểu và phát triển tư duy như ledung nói thì bài của bạn sáng hơn tương lai chị Dậu nhiều =))

thôi mà Cross,nếu bạn biết thì nói cho Tom biết đi.Mọi người ai biết thì bảo cho người chưa biết,chúng ta cùng nhau xây dựng diễn đàn mà.

Đừng nên nói nặng lời với nhau vậy các bạn. Dieutn là con gái, học và tham gia tích cực vào diễn đàn cơ khí của chúng ta là một điều rất đáng quí. Cách hướng dẫn các bạn học của Dieutn hay đấy chứ, bọn mình con trai thì không kiên nhẫn như vậy, biết là nói liền. Nhưng như thế nhiều lúc không tốt, hằng ngày mình duyệt qua rất nhiều bài viết và xóa không ít bài vì thành viên hỏi mà không chịu suy nghĩ, tìm tòi trước. Bê nguyên đầu đề tiểu luận giảng viên giao lên diễn đàn, rồi nói mọi người trả lời, góp ý về tiểu luận ấy. Một kiểu lợi dụng sức lao động của người khác, nếu thành công chỉ cần gom các ý ấy lại sẽ có một bài hoàn chỉnh. Đọc những câu hỏi đại loại như vậy, người xem rất khó chịu. (Mình không có ý đề cập đến ai trong topic này.)
Muốn viết một bài trả lời chất lượng cũng khó lắm nên xét thấy khả năng viết và phản biện của mình kém thì có thể giới thiệu sách cho bạn tìm đọc (biết chắc ở đó có câu trả lời).
Tâm ý thế thì tốt rồi nhưng vì anh em trao đổi online, không thấy mặt ---> khi dùng từ nên lựa lời vì cái "cục" tự ái của mỗi người có kích thước khác nhau. Đừng để các hiểu lầm không đáng xảy ra.
Cũng khuya rồi, mình đi ngủ đây, chúc các bạn ngủ ngon! :6:

TYA

Well-Known Member
Mấy người nói đúng cả. Nhưng...
"Đường kính phần định hướng trước d4 lấy sao cho phần này có thể chui qua lỗ trước khi gia công (Do) một cách dễ dàng. Có thể lấy d4 = Do – 0,08 mm."
phải thự tế một chút.

Giả sử y/c tâm lỗ nằm ở xyz gì đó - y/c bản vẽ. Mà sơ sơ đã thấy 0.08 tức là sai số khá lớn rồi. Chưa nói cái lỗ g/c trước đó mắc thêm sai số...Chuốt sẽ làm tăng sai số tọa đỗ lỗ đúng k?

phần đ/h đúng là lấy tâm, nhưng đk của nó là dmax=dchi tiết min.Chú ý rằng dao chuốt là dao có mục đích riêng, chứ k như dao tiện phay... . Khi d đ/h > d chi tiết nó rất dễ kẹt (trừ loại chuốt đẩy) lại gây đứt dao hoặc mắc phôi ở đó.

còn dmin, chọn sao cho hợp lý, nếu k, dmin gặp lỗ dmax là mệt đấy, chuốt ra cái lỗ chẳng đúng tâm

dao chuốt rãnh then không có phần định hướng sau, chỉ có phần kéo dài để đảm bảo độ bền cho răng sửa đúng. để dẫn hướng và định vị phôi thì dao chuốt rãnh then sử dunhj bạc dẫn hướng. Mình làm dao chuốt rãnh then nên biết một ít xin được góp ý.

TYA

Well-Known Member
dao chuốt rãnh then không có phần định hướng sau, chỉ có phần kéo dài để đảm bảo độ bền cho răng sửa đúng(1). để dẫn hướng và định vị phôi thì dao chuốt rãnh then sử dunhj bạc dẫn hướng(2). Mình làm dao chuốt rãnh then nên biết một ít xin được góp ý.
câu (1) đúng !. anh thắc mắc câu (2) ?

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
câu (1) đúng !. anh thắc mắc câu (2) ?
(2)=Gọi là bạc dẫn hướng nhưng nó không giống những chi tiết họ bạc bình thường đâu! Nói chung chi tiết này thường gồm 2 đoạn trụ chính: Một đoạn lắp với lỗ cần chuốt rãnh then, đoạn kia lắp với máy (thường có tự lựa). Trên chi tiết này có xẻ rãnh để lắp dao chuốt (thân dao thường lắp H7/h6 với chi tiết này). Nhờ chi tiết này mà dao chuốt được dẫn hướng và định vị so với phôi.

WJT.

E

eg.thanhson

Hi! Nhân tiện phần định hướng này có một câu hỏi đặt ra là tại sao độ chính xác phần định hướng sau lại cao hơn phần định hướng trước? Bạn nào giải thích giúp mình với!

Hi! Nhân tiện phần định hướng này có một câu hỏi đặt ra là tại sao độ chính xác phần định hướng sau lại cao hơn phần định hướng trước? Bạn nào giải thích giúp mình với!
Có rất nhiều câu trả lời cho cậu rồi đấy cậu tìm lại đi nhé .

N

ngoctuantnn175

Ðề: Dao Truốt(dung sai phần định hướng trước và phần định hướng sau)

Vậy cũng được. nhưng không có bạc vẫn ok (thực tế!)
Nếu không dùng bạc dẫn hướng thì sẽ phải chế tạo con dao chuốt rãnh then có kích thước phần thân tương tự kích thước lỗ phôi, và khi chuốt thì thân dao sẽ cào xước bề mặt lỗ, vì thế bắt buộc phải có bạc dẫn hướng để định vị và dẫn hướng, như thầy WJT đã nói, bạc dẫn hướng được chế tạo với dung sai lắp lỏng so với thân dao chuốt rãnh then (có thể là H7/e8 hoặc tương tự), trên lí thuyết thì thế, nhưng em chưa ra thực tế nên cũng không biết, có thể họ không dùng bạc dẫn hướng như bác TYA nói :)

B

bihnn161

dao chuốt rãnh then không có phần định hướng sau, chỉ có phần kéo dài để đảm bảo độ bền cho răng sửa đúng. để dẫn hướng và định vị phôi thì dao chuốt rãnh then sử dunhj bạc dẫn hướng. Mình làm dao chuốt rãnh then nên biết một ít xin được góp ý.
a có hình của bạc dẫn hướng k cho e xem được không a? tks a