Đất dụng võ cho kỹ sư công nghệ hàn

• Thread starter tuyenpro0
  • Ngày mở chủ đề
T

tuyenpro0

Author
Chào cả nhà !!!!
Em lập chủ đề này sau khi tìm hiểu mục đích của diễn đàn là anh em trao đổi giúp đỡ lẫn nhau. Nên mình mạo muội xin mọi người giúp đỡ mình và rộng hơn là các bạn mình nữa.
Cụ thể là bọn mình mới tốt nghiệp trường ĐHSPKT Nam Định. Thực ra trường mình cũng chưa có tiếng lắm so với bách khoa với lại nghành của mình ngoài bắc rất khó kiếm công việc phù hợp. Lớp mình còn rất nhiều người chưa tìm được việc. Nếu có thì lại đi làm trái nghành.
Vậy xin các pro có kinh nghiệm giúp bọn mình với. Các pro có thể hướng dẫn cho bọn mình nên apply vào công ty nào ngoài bắc cần kỹ sư hàn, hoặc anh em nào biết chỗ nào có nhu cầu tuyển kỹ sư hàn thì giúp bọn mình.
Mình biết mọi người ai cũng đều bận rộn với công việc hiện tại nên ít có thời gian tìm hiểu đến vấn đề này nhưng mong rằng anh em giành chút thời gian giúp đỡ,.
Nếu có pro nào cho đi theo học việc hoặc chuẩn bị thành lập công ty cần người thì cho bọn mình theo với.
Mong nhận được sự đóng góp của anh em trong diễn đàn.

thank for all
yahoo: hoangtubachlong19882000
sdt: 097 666 2126

N

nguaka90

Author
Ðề: Đất dụng võ cho kỹ sư công nghệ hàn

vũng tàu đi anh,em cũng học nam định nè

T

trieuson3tk

Author

Đúng rồi , nên vào Vũng Tàu , mình cũng muốn vào đó học hỏi kinh nghiệm

T

tuyenpro0

Author

Mình cũng nghĩ tới chuyện vào Vungx Tàu nhưng có một số vấn đề khó khăn bạn ạ
Thứ nhất là phải xa nhà, điều này thì đơn giản thôi có thể khắc phục được.
Thứ hai là giờ vào đó có phải đã chắc chắn xin được việc ngay đâu, còn chờ phỏng vấn, nộp hồ sơ v... rồi còn chỗ ăn ở cho những ngày ở đó nữa
Trường mình cũng có khá nhiều người thành danh trong đó, đó cũng là một ý tưởng hay cảm ơn các bạn nhé!!!
Mọi người tiếp tục tham gia cho ý kiến nha

T

trieuson3tk

Author

Mình nghĩ nên đi vào đó để học hỏi kinh nghiệm ( có lẽ bạn đang có ng yêu ở nhà nên không muốn rời xa )
Có nhiều công ty để bạn xin việc , nhớ là chuẩn bị kĩ cho phỏng vấn xin việc , nếu bạn lo về chỗ ăn ở ban đầu , mình có thể liên lạc hộ bạn .

worm

Well-Known Member
Moderator

Tốt nhất là nên đi làm thợ hàn trước khi tính chuyện làm đúng theo chức danh "Kỹ sư hàn". Bản thân các bạn, dù là Kỹ sư hàn, nhưng khi mới ra trường, liệu trình độ và tay nghề hàn của bạn tới đâu, có đủ sức chỉ huy và thuyết phục người khác khi đưa ra ý kiến, nhận xét, đánh giá ... hay không? Khi đã có kinh nghiệm thực tế rồi, với danh phận kỹ sư, bạn có thể nhận ra và hiểu cách làm của công nhân để đề xuất cải tiến, hoặc đề ra biện pháp gia công tốt nhất.

T

tuyenpro0

Author

Thank bác Worm nhá, thực ra em cũng định đi làm thợ hàn rồi nhưng mà đang kiếm việc tại một số công ty nhỏ, mình mới ra trường thì làm những công ty nho nhỏ đã, chứ như trường em mang tiếng học đại học nhưng ra ngoài có tiếng tăm gì đâu, khi đi học các thầy nói ra trường ngành này dễ xin việc lắm cứ hý hửng. Thằng bạn em mới thi Honda vòng 2 một anh trong phòng nhân sự hỏi "trường mày học là trường nào, mà tao chưa nghe thấy bao giờ nản hẳn. Khi còn học trong trường cũng hy vọng và lạc quan lắm giống như 2 chú trieuson và nguaca. Nhưng học xong mới thấy còn gian nan lắm các chú ạ. Các thầy trường mình nói hay lắm heheheh. Em đang định chuyển sang làm xi măng chéo nghành tý nhưng chống món cho qua giai đoạn khó khăn này đã được không bác Worm
Thank bác đã góp ý

Vừa qua mình có ra ngoài Hải Phòng 2 tuần tại công ty cổ phần LISEMCO 2. tại nơi đây cần nhiều thợ hàn, ở đó người ta chuyên chế tạo các kết cấu thép, có sử dụng các quy trình hàn, quy trình kiểm tra. Mình nghĩ các bạn nên mang hồ sơ ra đó xem ntn. Mình là THùy Lớp ĐS - Hàn 1. lâu rồi không gặp chú Phong.

M
Author

Các bạn đừng tạo tư tưởng làm thợ rồi mới lên kĩ sư nhá, rất nguy hiểm đấy.
Các bạn nên apply vào một vị trí nào đó, mà ở đó bạn có thể "học" nhiều hơn là "thu" nhá. Từ trên ghế nhà trường ra ngoài, kinh nghiệm thực tế có thể chưa bằng nhưng suy nghĩ các bạn phải khác người thợ. Các bạn có thể làm công việc của thợ hàn, nhưng thợ hàn sẽ không làm việc được các công việc của các bạn đâu. Nói thế các bạn đừng suy nghĩ mình hơn người ta nha, có nhiều cái để học khi các bạn va chạm thực tế nhá.
Ngày trước, mới ra trường - mình được điều về một công trường (Đang thi công chế tạo bồn LPG 1500T và 3500T) ở đó mình học được rất nhiều điều, mà ở ghế nhà trường và các phòng lab không thể học được.
Hãy tạo cho mình kĩ năng chuyên nghiệp, cầu tiến, khiêm tốn và nhất là hòa đồng nơi làm việc. Nếu mới ra trường các bạn nên đi nhiều, nghe nhiều, đọc nhiều, suy nghĩ nhiều và làm nhiều (Kiêng kị nói nhiều nhé). Sau ít nhất một năm cơ hội làm việc sẽ nhiều hơn.
Còn về hàn các bạn có thể vào Lilama, Lisemco - Nơi đào tạo kĩ sư hàn tương đối tốt. Hiện nay ngoài Bắc - Nhà máy nhiệt điện Nghi Sơn, Xi măng Nghi Sơn đang có đợt tuyển QA, QC số lượng lớn nhé - Các bạn có thể apply thử xem.

Chào cả nhà !!!!
Em lập chủ đề này sau khi tìm hiểu mục đích của diễn đàn là anh em trao đổi giúp đỡ lẫn nhau. Nên mình mạo muội xin mọi người giúp đỡ mình và rộng hơn là các bạn mình nữa.
Cụ thể là bọn mình mới tốt nghiệp trường ĐHSPKT Nam Định. Thực ra trường mình cũng chưa có tiếng lắm so với bách khoa với lại nghành của mình ngoài bắc rất khó kiếm công việc phù hợp. Lớp mình còn rất nhiều người chưa tìm được việc. Nếu có thì lại đi làm trái nghành.
Vậy xin các pro có kinh nghiệm giúp bọn mình với. Các pro có thể hướng dẫn cho bọn mình nên apply vào công ty nào ngoài bắc cần kỹ sư hàn, hoặc anh em nào biết chỗ nào có nhu cầu tuyển kỹ sư hàn thì giúp bọn mình.
Mình biết mọi người ai cũng đều bận rộn với công việc hiện tại nên ít có thời gian tìm hiểu đến vấn đề này nhưng mong rằng anh em giành chút thời gian giúp đỡ,.
Nếu có pro nào cho đi theo học việc hoặc chuẩn bị thành lập công ty cần người thì cho bọn mình theo với.
Mong nhận được sự đóng góp của anh em trong diễn đàn.

thank for all
yahoo: hoangtubachlong19882000
sdt: 097 666 2126
Thứ nhất: việc một kỹ sư hàn có được coi trọng hay ko thì phụ thuộc vào chính bản thân người kỹ sư hàn đó chứ ko phụ thuộc vào cái "mác" là hàn hay cắt hì....phụ thuộc vào hoạt động sxkd của doanh nghiệp đó (ví dụ một xưởng may chắc ko coi trọng ks Hàn lắm hoặc một Nhà máy đóng tàu đang ko có đơn hàng chẳng hạn...)
Thứ hai là kỹ sư Hàn cũng như các kỹ sư khác hay luật sư thì cũng vậy, phải vận động và tìm cho mình một con đường phù hợp nhất, ko thể thụ động và càng ko thể đưa ra các yêu cầu này nọ, ko thể vừa muốn gần nhà (ở ngoài bắc), vừa muốn công việc như ý được...
Doanh nghiệp cơ khí rất nhiều nhưng do loại hình sản xuất kinh doanh của họ ko cần ks Hàn hoặc họ đang gặp khó khăn do khủng hoảng kt thì cũng chịu thôi...tuyển về lấy tiền đâu mà trả lương??? Mọi thứ phụ thuộc vào quyết định và lựa chọn của chính ông ks Hàn đó thôi... "Your future is in your hand" chính là nghĩa đó hì...
Nguyen Thanh Cong - Welding QC Manager @ PVShipyard - http://www.facebook.com/ntcong.nguyen

Đó là một ý kiển thảo luận "Vai trò của kỹ sư hàn" trên FB của vnWelding trích tại: http://vnwelding.net/?p=123

Hy vọng sẽ cổ vũ bạn tiếp tục học tập, nghiên cứu...

T

trieuson3tk

Author

Không phải bôi bác chú Tuyenpro0 chứ đặt cái tên nik xong rồi vào meslab kêu ngậu thiên địa lên . không xứng tẹo nào !
Bây giờ đã kiếm được việc rồi còn gì phải lo , mới thất nghiệp có nửa năm trời đã .................
Dân lớp Hàn 3 ra trg còn tính ở nhà ôn 1 năm cho chắc hoặc đi làm 1 số cty kết cấu trả lương thấp lấy kinh nghiệm , đi ra đỡ bị vấp ngã . có ai kêu than gì đâu !
Những năm gần đây kinh tế suy thoái ngành nào chả khó kiếm việc , xu thế chung thôi !

G

gameplay

Author

bên mình đang tuyển 2 QC Inspector kết cấu thép làm trong 3 tháng, ở ba ria vung tau

Last edited by a moderator:
D

dongyeon.vn

Author

các bạn nào có nhu cầu tìm việc tại Khu công nghiệp Yên Phong, Bắc Ninh có thể nộp hồ sơ vào email hongvu0112@gmail.com nhé, vị trí làm việc hiện tại là: vận hành hệ thống xử lý nước thải nhưng tương lai là quản lý hệ thống xử lý nước thải nhé. Ngành nghề bạn học ko quan trọng, nếu có biết về cơ khí/điện/nhiệt lạnh thì càng tốt. Chúng tôi là doanh nghiệp nước ngoài, ko quan tâm bạn học trường nào, có bằng kỹ sư hay không, chúng tôi chỉ cần người làm được việc. Lưu ý các bạn là chúng tôi đã tuyển nhiều kỹ sư nhưng chỉ biết vẽ (chúng tôi không cần cái này lắm, chỉ thỉnh thoảng) và nói không có tính thực tế cao, không thể thi công trực tiếp được (cái này thì chúng tôi thực sự không cần). Vì thế, các bạn cân nhắc khi nộp hồ sơ nhé.
Thân ái
Công ty TNHH 1 TV Môi trường Dong Yeon Envatech