Địa chỉ học thiết kế máy bằng solidworks

Author
Em xin gửi lời chào tới các anh/ chị trong Meslab.
Đầu tiên em có vài dòng tâm sự!
Em học chuyên ngành cơ khí. Với em Mes là diễn đàn có nguồn kiến thức kĩ thuật phong phú và đa dạng và em cũng hay đọc những chia sẻ của các anh đi trước và em thấy thật sự là quý báu và tâm huyết.
Em ra trường được một năm và hiện tại đang làm ở phòng tự động hóa của một công ty điện tử. Công việc của em hiện tại là thiết kế phần cơ khí của cơ cấu máy . Phần mềm em đang dùng là solidworks. Em cũng tạo được những sản phẩm cho riêng mình rồi nhưng vấn đề em đang gặp phải là em vẽ rất lâu và những kiến thức về lắp gắp em chưa chắc.
Em đang muốn học thêm khóa học thiết kế máy trên solidwoks mong Anh/Chị nào có địa chỉ nào uy tín thì giới thiệu cho em với ạ. Em đang làm ở Bắc giang:D:D:D:D
Thanks !

Last edited:

Ngoancp

Active Member
Anh nghĩ chỉ để vẽ thiết kế 3D chi tiết máy thì không có gì quá phức tạp. Em chịu khó luyện tập sẽ nhanh chóng thành thạo thôi. Chú ý English.

Author
Anh nghĩ chỉ để vẽ thiết kế 3D chi tiết máy thì không có gì quá phức tạp. Em chịu khó luyện tập sẽ nhanh chóng thành thạo thôi. Chú ý English.[/QUOTE\
Em cảm ơn anh!
Em vẫn hiểu là như vậy nhưng em nghĩ có thầy dạy và có phương pháp đúng sẽ nhanh hơn và chuyên nghiệp hơn .

Em cảm ơn anh!
Em vẫn hiểu là như vậy nhưng em nghĩ có thầy dạy và có phương pháp đúng sẽ nhanh hơn và chuyên nghiệp hơn .
Bạn đang nói đến kỹ năng vẽ và dựng hình? Vậy thì ko nên dùng từ "thiết kế" ở đây, kỹ năng vẽ bằng phần mềm thì bạn có thể nhanh nhất là tìm hiểu các tài liệu, video trên mạng. Mình cũng làm thiết kế và ở Bắc Giang nhưng ko dùng Solidwỏks :D

Anh có thể vào diễn đàn Cadcenter.vn để học từ những video rất dễ hiểu về cách vẽ trên slw nhanh và đúng quy trình. Còn nhiều trang như Advand CAD, CAD CAM TUTORIAL trên kênh youtube anh có thể tìm hiểu thêm, vì nếu học ngoài tuy có nhanh thật nhưng vừa mất thời gian, vừa chỉ được tới một mức độ nào đó thôi! Quan trọng là mình tự tìm hiểu.

Author
Bạn đang nói đến kỹ năng vẽ và dựng hình? Vậy thì ko nên dùng từ "thiết kế" ở đây, kỹ năng vẽ bằng phần mềm thì bạn có thể nhanh nhất là tìm hiểu các tài liệu, video trên mạng. Mình cũng làm thiết kế và ở Bắc Giang nhưng ko dùng Solidwỏks :D
Em đọc đoạn trên đang định tìm theo anh để học. Anh làm về mảng gì vậy. Có gần đình trám không rảnh ae cafe nhỉ

Author
Anh có thể vào diễn đàn Cadcenter.vn để học từ những video rất dễ hiểu về cách vẽ trên slw nhanh và đúng quy trình. Còn nhiều trang như Advand CAD, CAD CAM TUTORIAL trên kênh youtube anh có thể tìm hiểu thêm, vì nếu học ngoài tuy có nhanh thật nhưng vừa mất thời gian, vừa chỉ được tới một mức độ nào đó thôi! Quan trọng là mình tự tìm hiểu.
Cảm ơn bạn nha. Nhưng trong thiết kế thì kỹ năng vẽ là một chuyện còn cả vấn đề về tính công nghê của cơ cấu mình vẽ nữa. Mình muốn theo thầy để học luôn cái đó nữa

Em đọc đoạn trên đang định tìm theo anh để học. Anh làm về mảng gì vậy. Có gần đình trám không rảnh ae cafe nhỉ
Nhà mình cạnh đình trám 4 km, nhưng mình làm ở HN :) trước làm về mảng thiết kế jig, dụng cụ, giờ chuyển qua sửa chữa máy tự động :))

Author
Nhà mình cạnh đình trám 4 km, nhưng mình làm ở HN :) trước làm về mảng thiết kế jig, dụng cụ, giờ chuyển qua sửa chữa máy tự động :))
Em giờ đang làm ở phòng tự động hóa của foxconn .Đi làm mới thấy còn thiếu nhiều quá anh ạ. Nói thật ra cũng k học hỏi được gì nhiều nên muốn tìm thầy để học hỏi kinh nghiệm.
Anh rảnh có gì chỉ bảo em với ạ. thanks anh!

Em giờ đang làm ở phòng tự động hóa của foxconn .Đi làm mới thấy còn thiếu nhiều quá anh ạ. Nói thật ra cũng k học hỏi được gì nhiều nên muốn tìm thầy để học hỏi kinh nghiệm.
Anh rảnh có gì chỉ bảo em với ạ. thanks anh!
Thực ra muốn học thì phải tìm môi trường tốt 1 chút, chứ mình vs bạn chỉ chém gió linh tinh vài câu cũng ko học hỏi đc mấy đâu, chủ yếu là định hướng thôi.

Author
Vâng. Em cũng mong a có dịp chia sẻ và định hướng giúp em với ạ. Tuổi trẻ đang mơ hồ quá.