Điều chỉnh khoảng cách trục trong máy cán thép

• Thread starter voanhtuan01
  • Ngày mở chủ đề
V

voanhtuan01

Author
Mọi người cho mình hỏi cái lò xo giữa 2 trục cán tác dụng chính nó làm gì.
Cặp bánh răng ăn khớp giữa 2 trục cán mình điều chỉnh thế nào vậy mọi người.
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Ðề: Điều chỉnh khoảng cách trục trong máy cán thép

Tiêu đề bài viết của bạn chính là câu trả lời. Lò xo để tăng tính linh động để điều chỉnh khoảng cách 2 trục và đảm bảo luôn có khe hở giữa 2 trục cán (Khe hở để chi tiết dạng tẩm đi qua).

Last edited:

Khi bạn giảm khe hở thì bạn vặn vít me xuống, nó ấn trục cán xuống. Vậy khi bạn muốn tăng khe hở, bạn vặn vít me lên thì cái gì khiến trục cán giãn ra?

worm

Well-Known Member
Moderator

Bạn nên cho mọi người thấy thêm mấy góc chụp khác xung quanh máy mới nhận xét chính xác hơn được

V

voanhtuan01

Author

Cảm ơn mọi người, lò xo thì mình hiểu rồi.
Vấn đề quan trọng nữa là máy mình thiết kế gồm 1 cặp trúc cán và 1 cặp trục (chưa dao cắt). Máy này dùng để cắt theo chiều dọc tấm thép. Do là thay đổi chiều dày tấm thép trong khoảng 2-6 nên khoảng cách trục cán cũng thay đổi. Vậy làm sao để chỉnh phần đó mọi người?
[/IMG]
[/IMG]

worm

Well-Known Member
Moderator

Theo mình thấy nếu dùng cặp bánh răng như thế kia thì khi khoảng cách trục cán thay đổi (theo chiều dày thép) sẽ ảnh hưởng đến độ bền. Trong thực tế thì thường sẽ có thêm 1 bánh răng nữa đóng vai trò chủ động (gắn với động cơ), 2 bánh răng đầu trục chỉ là bị động mà thôi.
Còn việc thay đổi khoảng cách giữa 2 trục, ban đang dùng vít đấy thôi.

V

voanhtuan01

Author

Cái đó là cái mình đang nghĩ, nếu thay đổi chiều dài sẽ ảnh hưởng đến độ bền cũng như tiếng ồn khi vận hành.
Mình xem máy rồi vẽ lại, không biết như thế có hợp lý chưa nữa.
[IMG]http://imagizer.imageshack.com/img537/5539/zHPrv4.jpg[/IMG]
[/IMG]]