Điều khiển valve servo bằng PLC

• Thread starter caothucodon_bk
  • Ngày mở chủ đề
C

caothucodon_bk

Author
Các anh chị cho em hỏi! Có thể điều khiển được vận tốc của bàn máy bằng Van servo khí nén sử dụng PLC được không ạ! Em đã có một con S7-200 rồi thì chi phí cho bộ điều khiển này khoảng bao nhiêu ( Van servo, bộ chuyển đổi,...)???. Em cám ơn!

Ðề: Điều khiển valve servo bằng PLC

Câu trả lời là được. Xong chỉ có điều PLC điểu khiển chương trình rất " Cứng " và mỗi lần thay đổi giá trị điều khiển ( đầu ra - Giá trị O) ta lại phải lập trình lại hay thay đổi giá trị đầu vào - Giá trị I, Giá trị I/O thay đổi có thể thay đổi thiết bị phức tạp hơn bạn tưởng đấy.
Có thể áp dụng khi biết trước giá trị đầu ra đã đc xác định ( hằng số), còn giá trị đầu ra chưa xác định ( biến sô) sẽ rất khó đk hoặc cần rất nhiều modul hay những thiết bị đầu vào...

C

caothucodon_bk

Author

Cám ơn anh đã gợi ý jup em. Thực tế ý tưởng mô hình của em là dùng encoder đo vậnt tốc của bàn máy và lấy kết quả đó để điều khiển van servo thay đổi lưu lượng để thay đổi vận tốc của nó theo yêu cầu. Theo như anh nói thì em thấy cũng nản vì đầu ra của con S7-200 của em chỉ là tín hiệu số không có tín hiệu tương tự nên phải cần thêm bộ định dạng tín hiệu thì phải. Và hình như lập trình kiểu này cũng phức tạp lắm phải ko anh!

N

ndnndn

Author

Theo mình thì dùng PLC thì chương trình mới "mềm" chứ nhỉ, nếu bộ driver của van servo cần tín hiệu analog thì bạn đầu tư thêm module analog cho S7-200 luôn cho tiện (giá khoảng 200usd cho 2 kênh analog output), còn van servo chắc ko rẻ đâu.

D

dainghiamo

Author

anh chi nào có tài liệu về van servo khí nén không cho em xin nhé!Địa chỉ mail của em là: 213T3152@hcmut.edu.vnVui lòng giúp đỡ em nhé!

Ngoancp

Active Member

Điều khiển vận tốc bằng lưu lượng khí nén rất khó thực hiện trong thực tế vì khí nén co giãn rất mạnh, bị ảnh hưởng rất nhiều bỡi nhiệt độ, tải ... Nếu bạn muốn điều khiển vận tốc bằng lưu lượng nên sử dụng hệ thống thuỷ lực, vẫn điều khiển tốc độ thông qua valve servo điều khiển lưu lượng, tuy nhiên tính thực tế cao hơn. Valve servo cực kỳ đắt tiền, vì vậy nếu bạn làm đề tài thì sẽ rất khó để đầu tư mô hình.