điện xe viva

Author
Chả là đêm qua ông chú gọi mình:mai mày sang sớm xem tao con viva làm sao đang đi bị mất hết điện,may mà về đến đầu ngõ thì chết.MÌnh ngĩ là cái loại điện ngâm dầu này phức tạp mình cũng ko biết rõ lắm,bảo ông ấy mang ra thợ mà sửa,nhưng ông ấy bảo mai tao fải đi đám cưới sớm,sang làm đc j thì làm.Sáng 7h mình sang.Xe viva đời 97 chạy hết 1 vòng đồng hồ rồi mà máy vẫn chưa động chạm tí j,quả là bền thật.Điện xe mất.Tháo vỏ xem chỗ ổ khóa thì thấy ổ khóa loại có 2 dây,một dây bị bung mối hàn,mình ngĩ chỉ hàn lại là có điện,nhưng quẹt đi quẹt lại đầu dây đứt vào mối hàn mà ko thấy j,sao lại thế nhỉ.Như xe honda thì chỉ cần rút dắc ổ khóa là đạp nổ nhưng đèn còi ko có,cái loại viva này giống yamaha ổ khóa chỉ có 2 dây nên khác.mầy mò 1 lúc,thử ác qui điện vẫn mạnh,cắm hết lại giắc,vẫn ko có đèn mo.Bắt đầu nản,điện gọi sư phụ(ông bô),ông ấy chỉ cho 1 lúc,đi thử dây màu đỏ ở ổ khóa ko có điện ra mát-->chắc chắn đứt ngầm dây ở ác qui lên ổ khóa.Lấy cái dây mới nối từ acqui lên ổ khóa,đèn mo sáng,đề nổ.Phù may quá hỏng nhẹ chứ mà trục trặc ở IC bôbin cuộn nổ thì có mà chít tiền.riêng cái IC xịn đã 500k.KHông biết sơ đồ cái hệ thống điện của loại xe này như nào,bác nào biết chỉ em với.:8: