Định vị ảo ??

Author
Ai biết về định vị ảo thì chỉ giúp em với có được không, mặt của chi tiết 1 thầy giảo bảo gá đặt như vậy làm sao biết được nó song song được với cái phương của s,thầy đã gợi ý là dùng định vị ảo nhưng em tìm không thấy ở đâu nói về định vị ảo cả.hix

V

vanhieu

Ðề: Định vị ảo ??

Như trong hình, dễ nhận thấy là đường tâm của bánh răng là trùng nhau, cái đó là định vị ảo đó, khi chế tạo bánh răng côn, ta chẳng biết cái đỉnh của nón ở đâu, nhưng trong bản vẽ có, cái đó cũng gọi là định vị ảo
----
Tham khảo thêm trong cuốn này nè : CS công nghệ chế tạo máy , tg Phan Minh Thanh, Hồ Viết Bình

theo như bạn vanhieu nói thì cái đó người ta còn gọi là chuẩn ảo và chuản thực.
chuẩn ảo không trực tiếp thể hiện trên chi tiết ,bàng các quan hệ hình học mà có thể tim ra chuẩn ảo.
1 ví dụ điển hình nhât là 2 đường tâm của bánh răng côn phải vông góc với nhau .
có gì bạn thao khảo thêm sách công nghệ chế tạo máy .có riêng 1 chương nói về chuẩn đó.

theo mình nghĩ, cái định vị ảo ở đây mà thầy bạn nói đến chính là cái ke vuông tỳ sát với mặt vuông góc với bề mặt phương chạy dao S gia công qua. khi định vị ảo xong, ta tiến hành kẹp chặt và bỏ ke đi.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mình chưa bao giờ nghe hay đọc thấy 2 chữ " Định vị ảo" ! cậu đọc kĩ lại các giáo trình xem nó là "chuẩn ảo" hay "định vị ảo". Đã ảo thì không bao giờ tìm thấy trong thực tế, nó chỉ tồn tại trong bản vẽ khi thiết kế thôi. :) .

Cụ thể chi tiết của bạn thì cái gì cần song song với S?

cái này trường BK mình gọi là chốt tỳ phụ dùng tăng cứng vững mà không tính bậc tự do cho nó

paven8880

Active Member

Như trong hình, dễ nhận thấy là đường tâm của bánh răng là trùng nhau, cái đó là định vị ảo đó, khi chế tạo bánh răng côn, ta chẳng biết cái đỉnh của nón ở đâu, nhưng trong bản vẽ có, cái đó cũng gọi là định vị ảo
----
Tham khảo thêm trong cuốn này nè : CS công nghệ chế tạo máy , tg Phan Minh Thanh, Hồ Viết Bình
Không "ảo" chút nào nghen! Bạn có để ý là riêng cặp bánh răng côn thì bề rộng của 2 bánh phải được chế tạo bằng nhau không? Cặp bánh răng trụ thì bánh bé được chế tạo thường có bề rộng lớn hơn bánh lớn, cái này phục vụ cho việc lắp ráp khi ăn khớp, phần ăn khớp phải đủ trên bề rông răng, nên phải có 1 bánh lớn hơn để dễ dàng trong lắp ráp và người ta ưu tiên bánh bé có bề rông lớn hơn (vì đỡ tốn vật liệu).
Nhưng với cặp bánh răng côn thì sao? Phải lắp để trùng đỉnh côn! (điều này là bắt buộc - Ý này đã có câu hỏi trên Mes rồi đấy!)
Vì đỉnh côn là "ảo" nên bắt buộc phải căn theo "mép" của 2 bánh răng do vậy 2 bánh răng phải được chế tạo có cùng bề rộng.
Cho nên nếu nói nó định vị (ảo) theo đỉnh côn thì không hoàn toàn chính xác.

gia công bánh răng côn xoắn là 1 bài toán khó đâu có đơn giản.mà đâu có dùng đỉnh côn làm j khi khai báo góc bao nhiêu thì người ta dùng nguyên công tiện tạo góc côn sau đó nhắc lại chuyển động ăn khớp bằng dao tròn lắp nhiều dao tiện đơn + tính toán phân độ tạo nên biên dạng răng

Author

Như mình đã nói ở trên thì mình cần cái mặt 1 vuông góc với phương của S đó bạn.thầy giáo ghi hẳn vào bản vẽ của mình là thử định vị ảo hay định vị " ma'' chi tiết của mình nó hơi đặc biệt vì mới gia công mặt đầu và mặt lỗ mà mình đều đã gá đặt hết rồi.mình không biết trên bản vẽ thì định vị ảo được biểu diễn như thế nào.còn mấy bạn lấy ví dụ về bánh răng cồn mình hơi khó hiểu và vận dụng vào bài mình nữa.bác nào có thể nói cụ thể hơn được không ạ

Author

cái này trường BK mình gọi là chốt tỳ phụ dùng tăng cứng vững mà không tính bậc tự do cho nó
tăng cứng thì mình biết,mà không biết cái này có phải tăng cứng không.vì tăng cứng khi chi tiết bị yếu khi gia công,nhưng ngay từ đầu thầy đã bảo về độ chính xác hình dáng hình học

Author

như thế thì nó thể hiện như thế nào trên bản vẽ bạn có biết không vậy.vì được xác định lúc gá đặt nhưng khi vẽ trên bản vẽ nguyên công thì không biết thể hiện như thế nào cả

Author

theo mình nghĩ, cái định vị ảo ở đây mà thầy bạn nói đến chính là cái ke vuông tỳ sát với mặt vuông góc với bề mặt phương chạy dao S gia công qua. khi định vị ảo xong, ta tiến hành kẹp chặt và bỏ ke đi.
như thế thì nó thể hiện như thế nào trên bản vẽ bạn có biết không vậy.vì được xác định lúc gá đặt nhưng khi vẽ trên bản vẽ nguyên công thì không biết thể hiện như thế nào cả

thì vẽ cái ke mờ mờ hoặc nét đứt, giống như người ta vẽ cái luynet chỉ là chữ L ngược.