Điều chỉnh Inventor 2012 để đọc được trong Inventor 2010

• Thread starter lengank28
  • Ngày mở chủ đề
L

lengank28

Author
Mình có 2 máy khác nhau, một máy ở cơ quan xài inventor 2010, ở nhà mình xài inventor 2012, khi lưu file thì đem vào cơ quan ko đọc được, mình đang rất bối rối, mình có vào phần điều chỉnh nhưng chỉ có như vầy, nhờ các bạn hướng dẫn thêm.

Ðề: Điều chỉnh Inventor 2012 để đọc được trong Inventor 2010

Vấn đề này mình cũng chưa biết. Có bác nào biết thì hướng dẫn đi.

Chả lời bạn rằng:
1. Nếu vẫn để đuôi *.ipt(nói chung là file của inventor) thì quên việc đó đi vì file vẽ ở phần mềm phiên bản cao hơn không cho phép mở ở phiên bản thấp hơn.
2. Nếu bạn vẫn muốn dùng file đó thì chuyển qua đuôi chung gian *.igs hoặc *.step.

L

lengank28

Author

Chả lời bạn rằng:
1. Nếu vẫn để đuôi *.ipt(nói chung là file của inventor) thì quên việc đó đi vì file vẽ ở phần mềm phiên bản cao hơn không cho phép mở ở phiên bản thấp hơn.
2. Nếu bạn vẫn muốn dùng file đó thì chuyển qua đuôi chung gian *.igs hoặc *.step.
Cho mình hỏi thêm là chắc chắn được phải ko vì máy cơ quan mình ko được phép cài soft theo ý muốn. Nếu đổi qua *.dxf thì sao bạn ?

Cho mình hỏi thêm là chắc chắn được phải ko vì máy cơ quan mình ko được phép cài soft theo ý muốn. Nếu đổi qua *.dxf thì sao bạn ?
Nếu là file thiết kế 3D thì làm như cách 2 mình nói còn file CAD thì bạn chuyển qua phiên bản thấp hơn hoặc bằng của công ty là mở được.

Last edited:

đã là phần mềm 3D thì đúng là quên việc bản cao cho bản thấp đọc đi. bạn có thể export ra igs file (igs, iges) hoặc step, stl, stp... thì bản nào, phần mềm nào cũng dùng được.
Nếu công ty bạn không cho cài soft theo ý muốn tức là có phòng IT quản lý máy và phòng PC quản lý file, tức là inventor của bạn là bản quyền. nếu vậy bảo manager của bạn nâng cấp lên 2013, mỗi phiên bản chỉ mất vài $ thôi. vì việc mua phần mềm thì có thể là 5000 đến 6000 nhưng nâng phiên bản thì rất là rẻ.