Xin hỏi Điều khiển và cấp nước tự động cho thiết bị

Discussion in 'ĐIỀU KHIỂN TỰ ĐỘNG' started by hungdaubac, Feb 22, 2014.

1. hungdaubac

hungdaubac New Member

Chào các anh em, mình đang thực hiện dự án cải tiến một số máy móc thiết bị trong xưởng, đang gặp vấn đề khó giải quyết, mong các cao nhân MSL giúp đỡ: Hiện tại thiết bị cần cấp nước với lưu lượng nước thay đổi từ 0,5 đến 10 Lít/phút, lưu lượng này đang được điều chỉnh bằng van cơ có núm vặn.(công nhân vận hành dùng tay điều chỉnh)
    Yêu cầu cần cải tiến, nâng cấp hệ thống thành tự động điều chỉnh và giám sát lưu lượng nước cấp.(tự động điều chỉnh)
    Theo tìm hiểu có các phương án sau:
    1. Sử dụng bơm định lượng
    2. Sử dụng bơm + biến tầng
    3. Sử dụng van tuyến tính điện + flow meter
    Vấn đề 1:Còn có phương án nào ko? phương án nào giá sẽ rẻ nhât
    Vấn đề 2: Phương án nào dễ điều khiển nhất, nguyên lý ntn?(Lưu lượng nhỏ như vậy có khả thi ko?do mình không vững về lập trình điều khiển)
    Mong các cao nhân chỉ giáo và giúp đỡ!

2. luongthitu

luongthitu New Member

Ðề: Điều khiển và cấp nước tự động cho thiết bị

bạn đặt hàng mình làm cho

3. kimtuthapmu

kimtuthapmu New Member

Biết thì chỉ sơ sơ cho ng ta đi . Mua bán gì mà đặt hàng.

4. chuvanchung

chuvanchung New Member

Gửi bác Hungdaubac,
    Nếu bác muốn giám sát lưu lượng nước để điều khiển tự động quá trình cấp nước thì bác nên dùng Flow sensor. Lưu lượng của bác nhỏ nên có nhiều loại Flow sensor phù hợp.
    Flow sensor thường đi kèm với Flow meter để hiển thị lưu lượng và cài đặt thông số về lưu lượng.
    Bác có thể tự làm màn hiển thì Flow meter dựa vào datasheet của Flow sensor mà bác chọn. Từ tín hiệu ra của Flow Sensor bác có thể điểu khiển lượng nước cấp vào phù hợp với yêu cầu.
    Bác cũng đưa ra mấy cách để cấp nước rồi, em chỉ phân tích dựa vào quan điểm của em như thế này
    -Dùng bơm lưu lượng (cái này em chưa dùng nên ko có ý kiến)
    -Dùng bơm+ biến tần: dùng biến tần thì dễ điều khiển, nhưng lưu lượng của bác nhỏ nên bác phải tính toán trước khi lựa chọn thiết bị. Flow sensor thường chỉ hoạt động ở áp suất 2Mpa hoặc nhỏ hơn (tùy loại) nên nếu bác bơm mạnh quá có khi nó ko đọc được chính xác.
    -Dùng valve tuyến tính hoặc valve servo (valve servo giá thường rất cao) : em nghĩ cái này là chuẩn bài trong việc điều khiển tự động như yêu cầu của bác.
    Hy vọng bác sớm hoàn thành hệ thống.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...