Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và

QuyenQCM

Active Member
Author
Sáng nay vẽ trên autocad 1 cung tròn tưởng chừng hết sức đơn giản mà loay hoay cả buổi sáng không vẽ được, quá khó hay là trình độ hình họa của mình kém tệ đến mức này sao,chú ý là vẽ cung tròn trên autocad nhé(không phải đường tròn)
Dùng giấy bút thước kẻ compa có thể dùng Acad để vẽ thay thôi
xin hỏi các cao thủ cách vẽ đường tròn qua 2 điểm bất kỳ và tiếp tuyến với 1 đường thẳng bất kỳ như hình vẽ( tất nhiên là 2 điểm nằm cùng một phía với đường thẳng.
[/url
Quả thật là rất bức xúc trong vấn đề này, mong anh em giúp đỡ hoặc có khi về nhờ đứa cháu học lớp 8 giải giúp thì quê quá.
tks

Last edited by a moderator:
Ðề: Vẽ đường tròn qua 2 điểm bất kỳ và tiếp tuyến với 1 đường thẳng bất kỳ

Theo em cách vẽ trên cad của em thế này bác xem có được không nha
lệnh vẽ đường tròn >3p Enter >chọn điểm A sau đó đánh lệnh tắt (Tan) và chọn vào đường thẳng (cuối cùng là chọn điểm B là Ok
Còn dựng mà dùng giấy bút cũng có thể làm được

Last edited:

mrgiang99

Active Member

Có gì đâu!

1/ Bút chì nhé:
nối 2 điểm được đoạn thẳng, từ trung điểm đoạn thẳng hạ đường vuông góc đường thẳng
Thế là có 3 điểm nhé, qua 3 điểm ta xác định được 1 đường tròn.

2/autocad nhé:
vẽ 1 cung tròn bất kì qua 2 điểm, nắm điểm giữa cung tròn kéo về phía đường thẳng, rê để bắt điểm vuông góc, thế là có cung tròn qua 2 điểm tiếp tuyến đường thẳng
Rồi vẽ đường tròn có tâm là tâm cung tròn, bán kính là bán kinh cung tròn!

Last edited:

Cách vẽ bằng bút chì của Bác không đúng rồi
Nó không đúng khi đướng thẳng nghiêng một góc nào đó

C

-CAD-

lệnh vẽ đường tròn >3p Enter >chọn điểm A sau đó đánh lệnh tắt (Tan) và chọn vào đường thẳng (cuối cùng là chọn điểm B là Ok

Cách này ok nè bác.
Dùng lệnh vẽ đường tròn ("c" enter), chọn biến là 3P (gõ "3p" enter) chọn điểm thứ nhất, chọn tiếp điểm thứ 2, rồi gõ "tan" enter, chọn đường thẳng là được

mrgiang99

Active Member

Cách vẽ bằng bút chì của Bác không đúng rồi
Nó không đúng khi đướng thẳng nghiêng một góc nào đó
1/ Bút chì nhé:
nối 2 điểm được đoạn thẳng, từ trung điểm đoạn thẳng hạ đường vuông góc đường thẳng

Đường thẳng đó là đường bất kì trong cùng 1 mặt phẳng

QuyenQCM

Active Member
Author

không dùng lệnh nhé các bác, chỉ là vẽ theo phương pháp dựn hình thôi.
@MrGiang: 1/ Bút chì nhé:
cách của bác không đúng nhé, đơn giản thế thì em hỏi làm gì.

QuyenQCM

Active Member
Author

dùng phương pháp dựng hình thôi bạn nhé!

C : enter
3p: Enter
chọn điểm thứ nhất. chọn điểm thứ 2
Tan: enter (Ctrl +Chuột phải , chọn tangent)
Chọn đường thẳng tiếp tuyến

QuyenQCM

Active Member
Author

C : enter
3p: Enter
chọn điểm thứ nhất. chọn điểm thứ 2
Tan: enter (Ctrl +Chuột phải , chọn tangent)
Chọn đường thẳng tiếp tuyến
giống một số trả lời ở trên, không dùng lệnh tiếp tuyến bạn nhé!
thế mới khoai tây

1/ Bút chì nhé:

Đường thẳng đó là đường bất kì trong cùng 1 mặt phẳng
Cái này đúng nếu đường thẳng song song với đường nối hai điểm

QuyenQCM

Active Member
Author
Ðề: Vẽ cung tròn qua 2 điểm bất kỳ và tiếp tuyến với 1 đường thẳng bất kỳ

Sáng nay vẽ trên autocad 1 cung tròn tưởng chừng hết sức đơn giản mà loay hoay cả buổi sáng không vẽ được, quá khó hay là trình độ hình họa của mình kém tệ đến mức này sao,chú ý là vẽ cung tròn trên autocad nhé(không phải đường tròn)
Dùng giấy bút thước kẻ compa có thể dùng Acad để vẽ thay thôi
xin hỏi các cao thủ cách vẽ đường tròn qua 2 điểm bất kỳ và tiếp tuyến với 1 đường thẳng bất kỳ như hình vẽ( tất nhiên là 2 điểm nằm cùng một phía với đường thẳng.
[/url
Quả thật là rất bức xúc trong vấn đề này, mong anh em giúp đỡ hoặc có khi về nhờ đứa cháu học lớp 8 giải giúp thì quê quá.
tks

các bác đọc lại đề hoàn chỉnh nhé!

Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

Bác QuyenQCM làm đầu giờ chiều đến giờ cứ cắm cúi vẽ cái đường tròn của bác. Chả làm gì hết. Chắc bị đuổi việc quá

Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

Ta nói trường hợp bạn chưa giải quyết được nha
Kéo dài đường thẳng AB cắt đường thẳn d tại điểm O
Giả sử điểm mà cung tròn tiếp tuyến với d là điểm p
Ta luôn có quan hệ
OB*AB=OP bình phương
Bạn có thể kiểm chứng trên cad

QuyenQCM

Active Member
Author

Bác QuyenQCM làm đầu giờ chiều đến giờ cứ cắm cúi vẽ cái đường tròn của bác. Chả làm gì hết. Chắc bị đuổi việc quá
không giải quyết thì tự viết đơn !!!!!!!!!

QuyenQCM

Active Member
Author

Ta luôn có quan hệ
OB*AB=OP bình phương
QUÁ ĐÚNG: 2 TAM GIÁC ĐỒNG DẠNG => CÔNG THỨC ĐÓ
bác dựng hình đi :) bằng phương pháp hình học thử xem nhé.
tính toán bài này thì có khó gì, chẳng cần, chỉ cần dùng lệnh tangen thôi, đâu phức tạp đến thế

Last edited:

Ta luôn có quan hệ
OB*AB=OP bình phương
Vậy đây chỉ là tìm điểm còn lại thôi à?

Last edited:

QUÁ ĐÚNG: 2 TAM GIÁC ĐỒNG DẠNG => CÔNG THỨC ĐÓ
bác dựng hình đi :) bằng phương pháp hình học thử xem nhé.
tính toán bài này thì có khó gì, chẳng cần, chỉ cần dùng lệnh tangen thôi, đâu phức tạp đến thế
Nếu không có Cad dùng cách này cũng dựng được mà bác
Bước tiếp theo ta dựng đường tròn qua 3 điểm tìm được
Cách khác để em nghĩ xem sao nha.hjhj.Các bác giúp bác ấy đi

Re: Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

Có gì đâu!

1/ Bút chì nhé:
sai nhé, mà để xác định được đường tròn thì yêu cầu đề bài củ đủ để xác định đường tròn rồi, vấn đề là vẽ đường tròn như thế nào.
về dựng hình bằng bút chì em có cách này nhé
1- nối 2 điểm A và B lại ta được đoạn AB
2- Vẽ đường trung trục của đoạn thẳng AB, tâm của đường tròn đi qua 2 điểm A và B sẽ nằm trên đường trung trực đó.
3- dùng thước vuông góc (EKE) đặc vuông góc với đường thẳng đã cho tại một điểm bất kỳ. cây thước sẽ cắt đường trung trực vừa vẽ tại một điểm (gọi là điểm I) .xem hình 1.
4- Cố định điểm I đó trên cây thước. dùng nó làm tâm rồi xoay góc vuông của thước về điểm A ( hoặc B).
trường hợp 1: nếu góc vuông đó trùng với điểm A (hoặc điểm B) thì I là tâm của đường tròn cần vẽ.( có tâm I và điểm A thì dùng compa vẽ được rồi nhé) xem hình 2
trường hợp 2: nếu góc vuông của thước không trùng với điểm A (hoặc B), thì đọc lại bước 3 và thây đổi điểm bất kỳ đó một cách hợp lý.
MÌNH TIN LÀ CÁC BẠN CHỈ CẦN QUAY LẠI BƯỚC 3 KHOẢNG 2 ĐẾN 3 LẦN LÀ CÓ ĐƯỢC TÂM CỦA ĐƯỜNG TRÒN RỒI.

hình 1

hình 2

đây là kết quả

QuyenQCM

Active Member
Author
Ðề: Re: Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

sai nhé, mà để xác định được đường tròn thì yêu cầu đề bài củ đủ để xác định đường tròn rồi, vấn đề là vẽ đường tròn như thế nào.
về dựng hình bằng bút chì em có cách này nhé
1- nối 2 điểm A và B lại ta được đoạn AB
2- Vẽ đường trung trục của đoạn thẳng AB, tâm của đường tròn đi qua 2 điểm A và B sẽ nằm trên đường trung trực đó.
3- dùng thước vuông góc (EKE) đặc vuông góc với đường thẳng đã cho tại một điểm bất kỳ. cây thước sẽ cắt đường trung trực vừa vẽ tại một điểm (gọi là điểm I) .xem hình 1.
4- Cố định điểm I đó trên cây thước. dùng nó làm tâm rồi xoay góc vuông của thước về điểm A ( hoặc B).
trường hợp 1: nếu góc vuông đó trùng với điểm A (hoặc điểm B) thì I là tâm của đường tròn cần vẽ.( có tâm I và điểm A thì dùng compa vẽ được rồi nhé) xem hình 2
trường hợp 2: nếu góc vuông của thước không trùng với điểm A (hoặc B), thì đọc lại bước 3 và thây đổi điểm bất kỳ đó một cách hợp lý.
MÌNH TIN LÀ CÁC BẠN CHỈ CẦN QUAY LẠI BƯỚC 3 KHOẢNG 2 ĐẾN 3 LẦN LÀ CÓ ĐƯỢC TÂM CỦA ĐƯỜNG TRÒN RỒI.

hình 1

hình 2

đây là kết quả

Dùng phương pháp thử và loại trừ à, không khả quan