Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

Chỉ có duy nhất 1 đường tròn thỏa mãn yêu cầu . Trong khi đó có vô số đường thẳng đê tạo ra điểm I , bạn định thử đến bao giờ ? :)

Re: Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

Chỉ có duy nhất 1 đường tròn thỏa mãn yêu cầu . Trong khi đó có vô số đường thẳng đê tạo ra điểm I , bạn định thử đến bao giờ ? :)
bạn có đọc cái dòng mình viết hoa không?
bạn đã thử vẽ chưa mà biết đến bao giờ.
cách của mình là một cách( có lẽ không là cách tồi ưu nhất)
hóng cách vẽ hay hơn từ các ban

QuyenQCM

Active Member
Author
Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

sau nhiều giờ nghiên cứu bác đồng nghiệp của em đã có cách giải hoàn chỉnh nhất,xin đưa ra cho mọi người cùng suy ngẫm,
bài này có 2 nghiệm nhé:

mrgiang99

Active Member

He he!

Tớ sai be bét rồi!

Cũng vẽ được cái tam giác đồng dạng, nhưng không nhớ ra công thức!

Chắc hồi cấp 2 tớ trốn học nhiều quá nên mất bài này!

Cảm ơn tất cả các bạn!

Re: Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

sau nhiều giờ nghiên cứu bác đồng nghiệp của em đã có cách giải hoàn chỉnh nhất,xin đưa ra cho mọi người cùng suy ngẫm,
bài này có 2 nghiệm nhé:
nhận xét nhé:
1 khi bạn vẽ đường tròn tâm O bất kỳ qua AB=> ta có vô số đường tròn.
2 dựng tiếp tuyến PH với đường tròn vừa dựng=> ta có 2*vô số điểm H
3 dựng đường tròn tâm P bán kính PH => ta lại có vô số đường tròn tâm P bán kính PH
4 đường tròn vừa vẽ giao với t tại 1 và 2=> với vô số đường tròn sẽ có vô số điểm, chứ không chỉ 1 và 2
5 từ 1 và 2 vẽ đường vuông góc với t => sẽ có vô số đường vuông góc được vẽ ra từ vô số điểm nhé
6 đường vuông góc vừa vẽ ra giao với đường trung trực AB tại O1 và O2=> sẽ có vô số điểm chứ không còn chỉ là O1 với O2 nhé.
=====> sẽ có vô số nghiệm chứ không còn là 2 nghiệm nữa nhé.

QuyenQCM

Active Member
Author
Ðề: Re: Ðề: Dựng cung tròn (đường tròn) qua 2 điểm và tiếp tuyến với 1 đường thẳng cho trước ( chỉ Với Compa và thước kẻ )

nhận xét nhé:
3 dựng đường tròn tâm P bán kính PH => ta lại có vô số đường tròn tâm P bán kính PH
Bạn học lại bài toán quỹ tích nhé.làm gì có vô số đường tròn tâm P bk PH :p

Last edited:

QuyenQCM

Active Member
Author

ta luôn có PH bình phương = PA x PB => đoạn PH là hằng số.Quỹ tích điểm H nằm trên đường tròn tâm P bán kính PH.
=> chỉ tồn tại duy nhất điểm 1 và 2
:D

D

ducduy9104

Em xin góp ý thế này:
1/ Vẽ đoạn thẳng nối 2 điểm AB, dựng đường trung trực của đoạn thẳng vừa vẽ.
2/ Từ trung điểm của đoạn thẳng AB hạ đường vuông góc với đường thẳng cho trước (giao điểm là C).
3/ Nối C với A thành đoạn thẳng AC, dựng đường trung trực của đoạn AC (AC sẽ cắt đường trung trực của AB tại 1 điểm và điểm đó là tâm đường tròn đường kính AB cần tìm).

Em xin góp ý thế này:
1/ Vẽ đoạn thẳng nối 2 điểm AB, dựng đường trung trực của đoạn thẳng vừa vẽ.
2/ Từ trung điểm của đoạn thẳng AB hạ đường vuông góc với đường thẳng cho trước (giao điểm là C).
3/ Nối C với A thành đoạn thẳng AC, dựng đường trung trực của đoạn AC (AC sẽ cắt đường trung trực của AB tại 1 điểm và điểm đó là tâm đường tròn đường kính AB cần tìm).
Hình như là không có được đâu.

D

ducduy9104

bài này có 2 nghiệm nhé:
Em vẫn ko hiểu anh chọn điểm H như thế nào ?

Trước tiên đi từ bài toán:
Góc tạo bởi dây cung và tia tiếp tuyến bằng 1/2 số đo dây cung.
Nên góc PHA= góc PBH =1/2 dây cung HA.
Vậy tam giác PHA và PBH đồng dạng
=> PH/PB=PA/PH
=>PH.PH=PA.PB
=> PH= hằng số. Quỷ tích điểm H là đường tròn tâm P bán kính PH.
Vậy điểm 1,2 cố đinh

Em thì làm thế này :

-vẽ đại khái một tam giác đều
-Vẽ đường tròn có tâm là một trong 3 góc của tam giác đều đó và bán kính bằng cạnh của tam giác đều đó, vậy là đường tròn qua 2 điểm rồi nhé.
- kế đó là vẽ đường trung trực hay đường cao gì cũng là nó của tam giác đều này " vẽ từ tâm đường tròn", nối dài đường trung trực cho chạm vào đường tròn.
- Điểm giao giữa đường tròn và đường trung trực của tam giác, ta vẽ đường thẳng vuông góc với đường trung trực.
=> ta có kết quả :

Kết quả là đi ngược với đề bài tí :D, do không đọc kỹ đề thi.. kỳ này rớt chắc :(

Last edited:

QuyenQCM

Active Member
Author

Em thì làm thế này :

-vẽ đại khái một tam giác đều
-Vẽ đường tròn có tâm là một trong 3 góc của tam giác đều đó và bán kính bằng cạnh của tam giác đều đó, vậy là đường tròn qua 2 điểm rồi nhé.
- kế đó là vẽ đường trung trực hay đường cao gì cũng là nó của tam giác đều này " vẽ từ tâm đường tròn", nối dài đường trung trực cho chạm vào đường tròn.
- Điểm giao giữa đường tròn và đường trung trực của tam giác, ta vẽ đường thẳng vuông góc với đường trung trực.
=> ta có kết quả :

Kết quả là đi ngược với đề bài tí :D, do không đọc kỹ đề thi.. kỳ này rớt chắc :(
rớt *** bác nhé!!!!!!!!

QuyenQCM

Active Member
Author

bài này có 2 nghiệm nhé:
trong trường hợp của bác. giả sử đường thẳng t song song hoặc vuông góc với đoạn AB thì vẽ sao?

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Vẽ đường tròn có tâm là trung điểm của Op có bán kinh OP/2. Giao giữa đường tròn này và đường tròn Qua A-B bất kì là điểm H. Học lại hình học lớp 7 gấp Z^_^

trong trường hợp của bác. giả sử đường thẳng t song song hoặc vuông góc với đoạn AB thì vẽ sao?
Đấy là hai trường hợp đặc biệt. Mình nghĩ bạn có thể tự trả lời.
Thân! Say quá

N

nugalove88

ôi chắc em phải đeo mo vào mặt thui.quyên hết kiến thưc cơ bản ***.
chắc kiểu này phải học lại hình học lớp 7,8 mất thui

He .. Chưa chắc rớt đâu bác nhé..!:D
Còn thi lại nữa mà sao rớt được, mà cũng chỉ dùng toán hình học cấp 2 để vẽ cái bài thi này thôi.. hình như là lớp 6 thì phải :-?

Last edited: